PDA

View Full Version : Ổ cứng bốc khói

amda641
13-04-2009, 21:21
Đầu duôi là như thế này:
mình đọc được bài làm usb boot như hirenboot lên bắt chiếc làm theo, nhưng vì chưa tìm hiểu kỹ lên đã gây la lỗi, mỗi khi nó khỏi động lên là nói báo câu này:
Try (hd0,0): Fat32 : No GRLDR
Try (hd0,1): invalid or null
Try (hd0,2): invalid or null
Try (hd0,3): invalid or null
Try (hd1,0): NTFS5 : No grldr
Try (hd1,1): invalid or null
Try (hd1,2): invalid or null
Try (hd1,3): NTFS5 : No grldr
Cannot find GRLDR
Press space bar to hold the screen any other key to boot the previous MBR ...
Timeout : 5

mình tìm được trên google bảo là dùng phần mềm MBR Tool trong hirenboot là ok, nhưng mà mình làm không được. bèn chuyển sang cái MBR Work lại thấy có phần gi là reset to Zero thế là chọn luôn cái đó, không ngờ mất hết dữ liệu, tưởng mình đã tay trắng không còn gì, lại tìm được trên google dùng phần mềm Partition Table Docter trong hirenboot chọn phần Rebuild MBR là lấy lại được, mình thử làm liều xem sao không ngờ lấy lại được dữ liệu, nhưng mọi chuyện đến đây vẫn chưa kết thúc, của mình có 3 ổ tính cả ổ c, thì nó chỉ khôi phục được có 2 ổ, ổ c và d, còn ổ e thì không lấy lại được. không biết là tại sao nhưng mình cứ chắc ăn liền tháo ổ cứng của mình qua một máy khác vì trong nhà có hai máy, để copy dữ liệu qua máy kia, sau khi copy song thì mình rap ổ cứng chở lại máy cũ, nhưng ông trời không chiều theo lòng người, ráp song no không chịu lên, chỉ sáng đèn một cái là mất tiêu, mình bèn mang ổ cứng ở máy kia qua thì vẫn chạy bình thường, chứng tỏ ổ cứng của mình có vấn đề, lên mình thử mang ổ cứng bị hư đó sang máy kia, thì bất ngờ có mộ luồng khói bốc lên tại chỗ dây cắm nguồn của ổ cứng. thế là cái ổ cứng của mình đi rồi phải không vậy, có cách nào khắc phục được không. nhưng lạ một điều cắm vào máy mình là không bốc khói, còn máy kia bị bốc khói là sao nhỉ hay máy của mình mua mắc tiền hơn lên nó có bộ ngắt điện.

traicocxanh
13-04-2009, 21:47
Hông chừng gắn ko sát tiếp xúc ko tốt nên xảy ra chập điện. Nếu đau lòng muốn cứu chữa thì đem ra mấy trung sửa chữa, còn dữ liệu ko đáng giá bao nhiêu thì mua cái HD khác!

amda641
13-04-2009, 21:54
Mua cái khác bây giờ khoảng nhiêu tiền hả bạn 80G thôi hãng Satage thôi, mình sửa khoẳng 150.000 nghìn có được không

traicocxanh
13-04-2009, 21:59
Chừng 700.000 được cái Seagate 160G, chừng 900.000 được cái SG 320G, nhớ tham khảo giá ở cửa hàng!

mình sửa khoẳng 150.000 nghìn có được không
Không hiểu lắm! Đâu biết bệnh trạng cái HD bạn thế nào đâu mà ra giá được, bạn phải đem tới mấy chỗ sửa thì họ coi thử rồi mới báo cho biết, nếu chịu thì sửa còn ko thì thôi.

Mà có lẽ cũng ít ai đi sửa HD, ngoại trừ dữ liệu quan trọng cần phải cứu vớt. Còn đa phần thì mua cái mới cho an toàn! :D mặc dầu cũng hơi tốn kém chút đỉnh!

xandeyes
13-04-2009, 22:01
nếu HDD chỉ bị hỏng mạch điện tử như mô tả thì có thể sửa dc chắc HDD của bạn chỉ bị sốc điện thôi,mang ra những chỗ chuyên ngành họ chích cho liều thuốc là ok ngay

amda641
14-04-2009, 00:08
Mình ra tiệm nhà ta nhận sửa cho, nha ta bảo chỉ cần thay bor mach là được, mình cũng hy vọng là được giá 150 N.
Mình có chỗ này vẫn không hiểu tại sao khi mình dùng thằng Partition Table Docter trong hirenboot để rebuild lại MBR mà mình đã lõ reset to zero, tại sao nó chỉ khôi phục được hai ổ C và D còn một ổ nữa của mình thì nó để là Free. viduj ổ cứng của mình có sửa được thì mình làm thế nào để có thể khôi phục cái ổ còn lại này

ngondensang2007
14-04-2009, 09:17
Seagate bảo hành 5 năm cơ mà mang đi bảo hành là vừa nếu còn bảo hành

amda641
14-04-2009, 12:21
Nhưng mình lên công ty phong vũ trước mình mua ở đó nó bảo lên nó không bảo hành cho nên mình cầm tiệm sửa
Có ai lấy lại được dữ liệu ổ còn lại của mình không, cứu với

book-soft.com
14-04-2009, 12:53
Đọc xong mình hoa cả mắt. Hết giúp bạn được luôn :emlaugh:

boytomo
14-04-2009, 14:57
thường thì phong vũ chỉ bảo hành 1 hay 3 năm thôi
hết hạn trên ổ cứng vẫn bảo hành 5 năm nhưng bạn phải tự mang tới hãng để bảo hành
cháy nổ thì khỏi đem bảo hành chi cho mắc công đem về
lol

ngondensang2007
14-04-2009, 15:43
vui nhỉ ngoài bắc này cháy nổ vẫn hỗ trợ bảo hành mừ.Seagate ngoài này đâu có thế chỉ có sàm sỡ là chào thua thôi.Được mỗi cái sàm sỡ thì nhanh hơn seagate chịu khó đợi vài hôm

thanhdat89
14-04-2009, 20:51
Mình nghĩ nếu bạn có điều kiện tài chính thì đi mua cái ổ khác cho nó lành.

Chứ cái ổ đó nếu sửa được thì khi dùng cũng ngắc ngoải ko biết nó DIE lúc nào :))

nikon57
14-04-2009, 21:38
Nếu thay được bản mạch mà giá không mắc thì nên làm.Dữ liệu bạn lấy ra rồi thì chạy format low level có trong đĩa Hiren là dùng lại vô tư hic hic.. tiết kiẹm tý lại nâng cao tay nghề.

amda641
16-04-2009, 12:55
bây giờ sưa được rồi.
Nhưng vẫn còn dữ liệu chưa lấy được hết
máy của mình có 3 ổ tính cả ổ c, thì Partation table docter nó chỉ khôi phục được có 2 ổ, ổ c và d, còn ổ e thì không lấy lại được, bây giờ làm thế nào mình mới lấy lại đựoc nột ổ kia