PDA

View Full Version : Cao nhân giúp đỡ

ltuananh
28-10-2003, 07:18
Tôi cài SQL Server 2000, khi tạo 1 database mới thì trong phần users, cột Login Name của tôi bị bỏ trống, do vậy, khi tôi viết ASP kết nối với CSDL này bằng Provider với UID=sa thì bị báo lỗi login UID=sa.
Còn nếu tôi cài SQL Server 7.0 sau đó upgrade lên SQL Server 2000 thì khi tạo CSDL mới, trong phần users, cột Login Name có tênmáy/Administrator, và tôi kết nối bằng ASp đến CSDL này được.
Vậy tôi xin hỏi có cách nào mà chỉ cần cài SQL Server 2000 không thôi mà cột Login Name của tôi có tênmáy/Administrator và tôi có thể kết nối CSDL bằng ASP ko?
Máy của tôi cài Windows 2000 Server.
Không hiểu khi máy cài MySQL thì cài SQL Server có được ko?
Rất mong các cao nhân chỉ dùm tôi nhé, tôi thật sự rất cần sự giúp đỡ của các bạn. Xin cám ơn!

lam_lvl
29-10-2003, 16:01
Chỉ có thế thôi hả ?
Tôi xin đưa ra một giải pháp thế này, nếu pác thấy có lý và làm được thì cho ...một tràn pháo tay, he he..còn nếu không được thì cũng đừng ...kêu tên tui mà chửi thì tội tui lắm.

Trong quá trình pác cài MS SQL Server 2000, sẽ có màn hình để pác chọn :
1 - Dùng account của HĐH để đăng nhập vào SQL Server
2 - Đăng nhập SQL Server không phụ thuộc vào account của HĐH.
thì pác chọn cách 2.

Tại màn hình bảo mình nhập password cho account sa, nó là quyền quản trị cao nhất trong SQL Server nên nó luôn luôn và luôn luôn tồn tại, nếu pác không muốn nhập password cho nó thì chọn : Blank Password.
Thế thôi.
Nhưng nếu pác đã lỡ không đặc password cho sa ma cũng "quên " chọn Blank Password thì trong chuỗi kết nối pác phải khai báo PWD = "" chẳng hạn.
Ví dụ chuỗi kết nối của pác có thể thay đổi lại thế này :

conn.ConnectionString = "Provider=......; User ID = sa;
Password =; Persist Security Info=false;"

Pác thử lại xem, nếu mà vẫn chưa được nữa thì có thể mail cho tui theo địa chỉ : lamlv2002vn@yahoo.com, tui sẽ trình bày kỹ hơn.
(Làm ơn đừng bomb vào địa chỉ này nghe ông (bà) bạn !)

Chúc vui vẻ và thành công

ltuananh
30-10-2003, 14:24
Rất cám ơn bài trả lời của lam_lvl, nhưng:
Sau khi cài xong SQL Server 2000 (không nâng cấp từ SQL Server 7.0), tôi dùng đoạn code sau:
<%
Set Conn=Server.CreateObject("ADODB.Connection")
Conn.Open "Provider=SQLOLEDB;DATA SOURCE=Minhloc;UID=sa;PWD=;DATABASE=thunghiem;"
%>
nhưng lại có thông báo lỗi như dưới đây, có ai giúp tôi giải quyết vấn đề này ko.

Error Type:
Microsoft OLE DB Provider for SQL Server (0x80004005)
Login failed for user 'sa'. Reason: Not associated with a trusted SQL Server connection.
/ketnoi1.asp, line 3

ltuananh
30-10-2003, 14:27
À, cho tôi hỏi, máy tôi cài MySQL, nếu tôi cài thêm SQL Server thì liệu có xung đột không?

lam_lvl
31-10-2003, 09:42
Sao lại không được là sao ?
Bây giờ pác thử thế này xem :

dim strConn
strConn = _
"Provider=SQLOLEDB.1.0; Data Source = minhloc;" _
"UID = sa; PWD=''; Database=thunghiem; " _
"Persist Security Info=False;"

set conn = Server.CreateObject("ADODB.Connection")
conn.ConnectionString = strConn
conn.Open

......

Nếu tiếp tục lỗi nữa thì tui tính sau.
nhưng tui khuyên bác, khi lập trình tốt nhất nên đơn giản hoá càng nhiều càng tốt, tức là đưa thành các biến để kết nối,
như thế dễ dàng kiểm soát hơn.

Một máy có thể cài nhiều Trình Quản Lý CSDL mà không ảnh hưởng gì đến nhau.

Chúc bác thành công.

---------------------------
Thiên Lý Độc Hành

ltuananh
31-10-2003, 11:36
Rất cám ơn bạn đã nhiệt tình chỉ tôi, nhưng thật tình thì vẫn không được, tôi đành phải làm theo cách cổ điển là cài SQL Server 7.0, sau đó upgrade lên 2000 vậy, nếu bạn có chiêu gì mới thì xin chỉ giáo cho tôi nhé. Cám ơn bạn.

ltuananh
03-11-2003, 14:15
Chào bạn lam_lvl, thật tình tôi rất lấy làm cám ơn bạn. Cuối cùng thì tôi đã làm được rồi. Tất nhiên là nhờ những chỉ dẫn của bạn. 1 lần nữa xin cám ơn bạn rất nhiều!