PDA

View Full Version : rất nhìu câu hỏi cần mọi nguời giúp đỡ

ngocquang19877
27-10-2003, 04:26
1.các môi trường 3d hiện nay có phải là true 3d kô hả mí bác?hay là giả lập ???

2.em có 1 chuong trình vẽ shape,nhưng em đang thắc mắc là níu vẽ 1 shape thì nhét nó vô 1 buffer ,nhưng nếu từ 2 shapetrở lên thì mỗi cái cần buffer riêng và render riêng hả mí bác??em nghĩ là nó phải chung chứ đúng kô??có gì mí bác cho em example nhé

3.các bác có thể giải thích cho em rõ cách thức làm việc cảu các kính 3d kô ???

4.cross product và dot product là gì vậy??

gtechvn
07-11-2003, 11:56
1. Cái này bạn phải hỏi cụ thể á
2. Đồ họa 3d có cơ chế tái sử dụng lại các đoạn code, tìm hiểu thêm trong cơ chế PipeLine của đồ họa 3D
3. Ko hiểu
4. Tích hữu hướng, tích vô hướng

ngocquang19877
11-11-2003, 06:58
ừm.kính 3d là cái kính cho chơi game á.đeo vô và thế là ta như ở thiên đường.

môi trường trên máy tính là môi trường giả lập phải kô????vì rõ ràng các màn hình máy tính kô thể biểu thị đồ họa 3d được???

gtechvn
11-11-2003, 12:45
Khi bạn lập trình thì bạn hoàn toàn thao tác trên các đối tượng 3D và các hệ trục tọa độ 3D sau đó quá trình PipeLine của đồ họa 3 chiều sẽ sử dụng các phép chiếu để đưa ra thành cảnh tượng 2D trên màn hình, hiện nay đối với hầu hết các ứng dụng hay trò chơi không quá phức tạp thì quá trình này là realtime
Về kính 3D thì tui cũng không biết rõ lắm nhưng theo tui đó chỉ là công nhệ về quang học và điển tử khi đeo vô ta thấy hình ảnh trong máy tính trông nổi lên mà thôi

Mach2
11-11-2003, 23:35
Huhu, ko bít bạn quang nói về cái kính nào thế nhỉ? Kính stereo hay kính kiểu "úp lên đầu". Phải nói rõ cái nào thì mới giải thích được chứ?
Nguyên tắc chính của virtual glasses là vẽ 2 version của cùng 1 scene (2 góc nhìn khác nhau của cùng một cảnh), sau đó dùng một cách lọc nào đó (lọc màu đối với stereo và lọc refresh scanline đối với kính "úp lên đầu") để làm sao cho mỗi mắt chỉ thấy 1 version.
Để dễ hiểu, bạn thử nhìn cùng 1 scene bằng mắt trái và mắt phải thử... hay nếu bạn biết nguyên lý của ảnh ảo 3 chiều thì có thể suy ra.
Còn ko hiểu nữa thì mô tả cái loại kính của bạn đi, mình giải thích cho. ;)

ngocquang19877
18-11-2003, 08:35
ờm,cái kính đó là cái kính chụp lên đầu.như cái pc world miu tả í mà
vậy tại seo ta kô dùng nuyên lý đó làm cái màn hình 3d cà.í là vẽ lên 1 cái phông mỏng như tờ giấy hỉ mũi.sau đó dùng cô chế này xoay xoay cho ta thấy i như cái 3d thực sự vậy??

xin có thêm 1 câu nữa:what 's pipline???

Mach2
18-11-2003, 09:59
Kính loại đó thì là nguyên lý đơn giản nhất, khỏi tách ảnh. Cứ vẽ mỗi ảnh cho mỗi mắt là xong. À mà bạn biết cơ chế nhìn của mắt ko á? Bạn cứ dơ dơ một ngón tay trước mặt, xong nhắm mắt phải nhìn mắt trái, nhắm mắt trái nhìn mắt phải là hiểu liền.
Màn hình 3D: ko phải là chuyện đơn giản. Bạn nghĩ thử cái vụ xoay xoay gì thì cũng chỉ là 2D, ko tạo cho người xem cảm giác 3D đâu. Cái loại màn hình 3D này khá phức tạp, ko dễ mô tả... dễ hiểu nhất là kỹ thuật ảnh hologram (lớp), hồi nhỏ bạn có mấy cây thước nhá nhá thì chắc biết cái loại này...

Zelda
08-03-2004, 03:00
Xin chào . mình là newcomer
Làm ơn cho biết địa chỉ để tải 3dgamemaker

Zelda
08-03-2004, 03:04
mình cảm thấy lập trình game bàng gamemaker là dễ nhất . cứ vàoww.gamemaker.nl tải la xong . một hệ thống game chỉ cần kéo và thả thôi

minhmeo
06-09-2004, 04:58
Minh đang tập viết game( ước mơ thôi nhưng mình rất mong muốn viết được một cái gì đấy).
Minh đang ở Hà nội vậy tại đây thì mua đĩa 3dgamemaker thì ở đâu và phiên bản mới nhất là gì nhỉ?
Mong các bạn trả lời sớm giùm minh!
Minh cám ơn trước nha