PDA

View Full Version : sự khác nhau giữa IE và FF?

duongdangquoc
10-04-2009, 08:25
Cái này dành cho image

background:url("img/hinhnen2.JPG") no-repeat center;
width:110%;
margin-left:auto;
margin-right:auto;
position:relative static;

Với đoạn css đó thì IE chạy ngon lành nhưng FF thì hỗn loạn mình không biết thêm cái gì để chạy đúng trên FF nữa.
Design của mình là vậy: top của monitor có 1 image và mình muốn đưa 1 đống button nằm ngay giữa cái hình đó mà không chạy đi đâu được hết.
Còn đây là của button:

margin-top:140px;
width:100%;
position:relative;

vntux
18-04-2009, 10:11
Cái này dành cho image

Với đoạn css đó thì IE chạy ngon lành nhưng FF thì hỗn loạn mình không biết thêm cái gì để chạy đúng trên FF nữa.
Design của mình là vậy: top của monitor có 1 image và mình muốn đưa 1 đống button nằm ngay giữa cái hình đó mà không chạy đi đâu được hết.
Còn đây là của button:

Viết sai cấu trúc và tính năng hết cả, bạn đọc qua vài tài liệu trước đi.
Những dòng này:
width:110%;
position:relative static;
chả ăn nhập gì với nhau cả.
Width: 110% để làm gì.
trong khi lại margin: auto???

Nếu muốn cho cái button nằm giữa thì thế này:

.content{
background:url("img/hinhnen2.JPG") 0 50% no-repeat;
padding: 10px 0;
}

.button{
thuoc tinh button
}

thanhvu2012
25-04-2009, 11:55
Nhiều hiệu ứng trên IE mà FF không tải đc, ví dụ như Script chuyển slide ảnh. Mình thấy trên IE chuyển slide rất đẹp còn trên FF thì chán ...

phongjalvn
27-04-2009, 22:08
Lâu lắm mới quay lại diễn đàn ... Lâu lắm mới thấy có người khen IE ngon hơn FF :D
Vấn đề của bạn là viết sai lung tung cả, thì lấy gì mà đòi nó chạy đúng :D
Vntux nói đúng đó, đọc kĩ tài liệu lại đi :D

nnanh01
29-04-2009, 09:37
Nhiều hiệu ứng trên IE mà FF không tải đc, ví dụ như Script chuyển slide ảnh. Mình thấy trên IE chuyển slide rất đẹp còn trên FF thì chán ...

Ai bảo không tải đc, tại thằng viết code chỉ viết cho IE, không viết cho FF hoặc không test đầy đủ cho FF.

Mình đồng ý là IE nhìn đẹp thiệt nhưng độ ổn định giữa các phiên bản không cao. Rất dễ chết, Viết cho IE 7 thì rất khó chạy cho IE 6 và ngược lại. FF lại tốt hơn ở chổ này, và mình "cảm thấy" FF bug dễ hơn

kaka

thanhvu2012
04-05-2009, 13:45
Việc viết code để đảm bảo chạy ngon ở tất cả cách trình duyệt cũng tương đối phức tạp (mình không nói là khó) Có điều còn phụ thuộc vào việc đối tượng của bạn là những ai. Vì trên thế giới nhiều người vẫn dùng các trình duyệt cũ như ie 5, 6. Ví dụ nếu bạn làm web du lịch bạn phải chú tâm vào các trình duyệt mà khách cảu bạn thường xuyên sử dụng. Còn chạy theo xu thế thì cũng mệt lắm....!
Nên quan trọng là phải xác định được đối tượng thường xuyên lướt web mình để điều chỉnh phù hợp với trình duyệt

nnanh01
04-05-2009, 16:03
Việc viết code để đảm bảo chạy ngon ở tất cả cách trình duyệt cũng tương đối phức tạp (mình không nói là khó) Có điều còn phụ thuộc vào việc đối tượng của bạn là những ai. Vì trên thế giới nhiều người vẫn dùng các trình duyệt cũ như ie 5, 6. Ví dụ nếu bạn làm web du lịch bạn phải chú tâm vào các trình duyệt mà khách cảu bạn thường xuyên sử dụng. Còn chạy theo xu thế thì cũng mệt lắm....!
Nên quan trọng là phải xác định được đối tượng thường xuyên lướt web mình để điều chỉnh phù hợp với trình duyệt

Điều bạn nói thì không có gì bàn cãi, hoàn toàn chính xác như thế. Mình chỉ phản bác yas của bác thanhvu2012 chút thôi mà :)

thuanbk
05-05-2009, 08:11
IE hiển thị rất là lung tung Ví dụ tạo ra hai thẻ input name va password có cùng size thì bao giờ trong IE6 thẻ password cũng ngắn hơn 2đv size còn FF thì quá đẹp(bất ổn định giữa các version IE).

phongjalvn
05-05-2009, 08:51
Trình bày form chạy ổn định và đẹp trên tất cả các trình duyệt là nỗi đau lớn nhất của HTML/CSS coder :(. Cái này là kinh nghiệm xương máu rồi, đôi khi canh cho 1 cái form nó fit in box, đến khi test các trình duyệt thì ... ôi thôi nó nhảy.

whitepenguin
07-05-2009, 09:06
Tại các bố implement trình duyệt mạnh thằng nào thằng đó đi theo 1 kiểu, chả có thông nhất gì cả. W3C ra đời thì cũng thế thôi. Thằng MS có 1 số đề nghị đưa ra cho w3c mà bị phản bác xong nó về nhà nó cứ implement thì làm gì được nó. Nói chung chán mấy bố viết trình duyệt

nnanh01
07-05-2009, 16:26
Bọn nó có tư tưởng "Của tao tao xài, không liên quan đến mày". Chỉ tổ khổ bọn làm web như mình.

thanhvu2012
09-05-2009, 22:48
Nhưng mà theo thống kê cảu một công ty tin học Thụy Sĩ thì FF là trình duyện bất an toàn nhất trong các trình duyệt hiện nay (IE, Saferi, Opera... với khoảng 30 - 40 lỗ hổng)FF có đến 115 lỗi. Vậy khó mà có thể nói trình duyệt nào là ổn định nhất đặc biệt là vấn đề và bảo mật thông tin truy cập

phongjalvn
11-05-2009, 16:54
Nhưng mà theo thống kê cảu một công ty tin học Thụy Sĩ thì FF là trình duyện bất an toàn nhất trong các trình duyệt hiện nay (IE, Saferi, Opera... với khoảng 30 - 40 lỗ hổng)FF có đến 115 lỗi. Vậy khó mà có thể nói trình duyệt nào là ổn định nhất đặc biệt là vấn đề và bảo mật thông tin truy cập

Vấn đề là thời gian fix lỗi ... 1 cái nữa là nó free (Đừng nói IE cũng free, gọi là "hàng khuyến mãi" thì đúng hơn)
Nếu nói FF bất an toàn, sao hacker vẫn tập trung nhiều vào các lỗ hổng trên IE ?
Đúng FF nhiều lỗi, nhưng những thống kê đó hầu hết là những lỗi đã fix.
Nếu so sánh với lỗi "chả thèm fix" thì cái nào nặng hơn ?

suutamcongnghe
19-05-2009, 14:18
giờ thành tranh luận về FF & IE