PDA

View Full Version : Socbay hay… *** bay?

doanhnhan.asia
07-04-2009, 08:29
Hôm nay Doanhnhan.Asia xin giới thiệu bài viết trên báo tintuconline của VNN.

Trang tìm kiếm tiếng Việt www.socbay.com của Công ty Nalscogp được quảng bá khá rầm rộ trong thời gian gần đây. Đặc biệt là sau khi có sự "rót vốn" của Quỹ đầu tư mạo hiểm quốc tế (IDG) Việt Nam. Tuy nhiên, một số bạn đọc bức xức phản ánh, trang web này cho phép hiển thị hoặc đặt đường link đến nhiều trang không lành mạnh.

Trên www.socbay.com có các mục như "News", "Hình ảnh", "Từ điển", "Video", Web… Lần theo chỉ dẫn của bạn đọc, chúng tôi click vào mục "Từ điển" và rất ngạc nhiên khi trang này liệt kê "những từ tìm kiếm nhiều nhất" với những kết quả vô cùng tục tĩu mà không thể kể ra đây. Điều đáng chú ý, các kết quả này lại được liệt kê ngay bên cạnh các danh nhân của Việt Nam.

Trong phần tìm kiếm web, chúng tôi đã thử nghiệm bằng cách gõ một số từ khóa thông thường và nhạy cảm. Kết quả là hàng loạt trang web có nội dung đồi trụy, phản động hiện ra. Chỉ một số trong rất nhiều kết quả đó bị chặn không click để vào sâu hơn nữa.

Sốc nhất vẫn là trang tìm kiếm video. Chúng tôi tiếp tục tìm kiếm theo cách trên thì ngay lập tức, clip *** đập vào mắt. Không chỉ hiển thị "ảnh chụp màn hình" có nội dung đồi trụy, trang web này còn để ngỏ cho bạn đọc có thể xem phim *** trực tiếp ngay trên giao diện của mình.

Một phụ huynh bày tỏ lo lắng: Trẻ con thường tò mò, với sự tiếp tay của công cụ tìm kiếm có liên kết đến trang *** thì chẳng khác nào "vẽ đường cho hươu chạy". Tại sao một trang tìm kiếm tiếng Việt lại có thể hiển thị nội dung trái với thuần phong mỹ tục?

Một chuyên gia trong lĩnh vực công nghệ thông tin được hỏi khẳng định, khi thiết đặt công cụ search engine (máy tìm kiếm), người tạo ra nó phải mặc định để chặn những từ khóa nhạy cảm, trái với chuẩn mực đạo đức và vi phạm pháp luật.

Theo kết quả phân tích của Google, người Việt Nam thường dẫn đầu trong việc tìm kiếm các từ khóa liên quan đến ***. Lãnh đạo của một công cụ tìm kiếm tiếng Việt khác cũng khẳng định, người dùng hiện nay hoặc tìm kiếm nhiều về ***, hoặc không biết tìm kiếm nên gõ nhiều từ khóa rất tục để "nghịch ngợm".

Vì thế, không loại trừ, các nhà cung cấp dịch vụ cố tình "làm ngơ" để tăng lượng người truy cập vào website của mình. Cũng có thể lý giải việc cho hiển thị những kết quả nói trên vì lý do hạn chế của công nghệ hoặc do chính những người tạo ra công nghệ không thể kiểm soát được các nội dung do mình cung cấp.

manhkhanh
07-04-2009, 08:41
Hình như Socbay.com họ gỡ đi rồi. Không thấy xuất hiện nữa. Mà bác Lê Hòa là nhà báo mà cũng vào ddth.com công kích socbay.com để ủng hộ xalo.vn hà. Chuối vãi. Chắc cũng được Hoàng Tô đút cho vài miếng.

General Study
07-04-2009, 08:41
Có Rongbay rồi lại có cả socbay nữa sao. Tôi nhớ còn có bayvut.com nữa kìa, khà khà

doanhnhan.asia
07-04-2009, 09:00
Hình như Socbay.com họ gỡ đi rồi. Không thấy xuất hiện nữa. Mà bác Lê Hòa là nhà báo mà cũng vào ddth.com công kích socbay.com để ủng hộ xalo.vn hà. Chuối vãi. Chắc cũng được Hoàng Tô đút cho vài miếng.
Haha nhân dịp cái server của doanhnhan đang bị virus gì mà 3 ngày nay không chạy được, vào đấy nghe mọi người chửi cũng vui.

dinhanhency
07-04-2009, 09:08

Thế hóa ra bây giờ cứ đút cho ..vài miếng là có bài viết tốt cho mình ah. Tưởng chỉ có trước đây thôi.

kemkem
07-04-2009, 09:08
Haha nhân dịp cái server của doanhnhan đang bị virus gì mà 3 ngày nay không chạy được, vào đấy nghe mọi người chửi cũng vui.

Tún lại thì cũng chỉ là mua vui cho " thiên hạ" thôi sao
buồn 5 phút :-p

doan duc chuan
07-04-2009, 09:20
cghhjioitftrdjiopokljhytderyshiokopop

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cac ban co the download tai day

muabanhay
07-04-2009, 09:35
Lại mấy ông ở không đá nhau đây mà.
Đối thủ cạnh trang ??
---------------
Kiện kiểu này thì kiện luôn gôgle.com.vnđi?

helloworld0
07-04-2009, 10:04
Mọi người đừng mắc lừa, bài viết này mục đích chính là quảng bá cho socbay chứ không phải là chê socbay.

zineanh
07-04-2009, 10:23
socbay.com mình thấy cũng bình thường, chả hiểu sao lại được vinh danh như vậy hay đây là 1 công cụ lăng xê ???

ducleminh
07-04-2009, 10:40
Mịa cái thằng KHĐS, sục sạo như ch... mà lại chỉ nhè *** mà tìm, chắc nó đói *** quá nên thấy search engine nào cũng lao vào tìm ***. :D
Không hiểu thằng này thù ghét các search VN hay sao ấy!!!

stockbiz.vn
07-04-2009, 11:15
Nhìn chung thì socbay cũng là 1 sản phẩm tốt so với mặt bằng chung tại Việt Nam. Hơn nữa cũng không nhất thiết phải đánh bại google thì mới sống được vì thực chất với 1 doanh nghiệp thì bài toán cuối cùng vẫn là doanh thu, lợi nhuận cả thôi. Về lâu dài thì thị trường online Việt Nam cũng vẫn có nhiều tiềm năng.

BlackHair0101
07-04-2009, 12:00
cứ cái kiểu kiểm soát ấy thì............
thôi em vào google kiếm *** đây........

Zombie.DeathMan
07-04-2009, 12:46
Đã là search engine là fải trung lập chứ !!!
End user họ có quyền search mọi thứ, và SE fải có nhiệm vụ cung cấp chính xác, đầy đủ kwả tiềm kiếm.
Còn việc euser họ sử dụng kwả tìm kiếm như thế nào đó là sang một vấn đề khác rồi.
Đó là 1 trong những yếu tố SE Vietnem khó mà fát triển vì bị tác động ngoài wá nhiều.

doanhnhan.asia
07-04-2009, 13:31
Đính chính lại, em không của bên nào cả, chỉ thấy mọi người xôm quá nên đưa lên thôi,

kaizvn
07-04-2009, 13:37
. Tuy nhiên, một số bạn đọc bức xức phản ánh, trang web này cho phép hiển thị hoặc đặt đường link đến nhiều trang không lành mạnh.

tui đang muốn biết ai là 1 số bạn đọc bức xúc đó đó lol

lee_huynh306
07-04-2009, 13:43
Đến chán... đã cung cấp search cũng không yên. Như thế này sao mà phát triển nổi mà đòi tới cạnh tranh với google này nọ. Môi trường chẳng có gì là thuận lợi cả.

kemkem
07-04-2009, 13:47
cảm nhận khi đọc bài vết xong thì thấy nếu không phải mang " mầu sắc " PR thì nó là một bài viết "ếch" nhất mà mình từng đọc viết về CNTT.

zmt264
07-04-2009, 14:49
Quảng cáo cho linkhay tí này :D
http://linkhay.com/link27392/socbay-thanh-***bay

Trên đó cũng bình luận vụ này đấy.

Sao không chửi cả Gu Gồ, cả các search engine khác đi :D, trách thì trách dân VN tìm Sẽ nhiều nhất thế giới :D.

Híp dâm thì cái c ló lỗi hay cái não có lỗi ^_^

Chú ý, do chế độ kiểm duyệt của d d t h nên các bạn cần thay *** thành "sẽ" thì mới vào link được nhé

BoTayConGaQuay
07-04-2009, 15:21
1 bên thì viết bài nổ đến tận mây, 1 bên thì viết bài moi móc đủ kiểu => cái này chắc do các chú PV đấu nhau :D

(còn ai chống lưng và lý do tại sao các chú PV đấu nhau thì tui không biết :D)

aye129
07-04-2009, 15:29
Sóc bay chứa *** ăn thua gì, các bác vào google mà kiếm có mà đầy, nhan nhản luôn ....... sao không thấy báo nào việt nam mình lên tiếng nhỉ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ờ mà thi thoảng em cũng lên đó kiếm ít .......... để upload lên rapid kiếm tí point, mỗi video ít cũng được 2000 point rapid .......

doanhnhan.asia
07-04-2009, 17:32
cảm nhận khi đọc bài vết xong thì thấy nếu không phải mang " mầu sắc " PR thì nó là một bài viết "ếch" nhất mà mình từng đọc viết về CNTT.

Hehe, em cũng chẳng phải dân PR, cũng không phải IT, mà không phải tác giả nữa,

Niềm vui là www.Doanhnhan.Asia sau mấy ngày dieeeee hôm nay đã chạy.

namhoang
07-04-2009, 17:35
Tún lại thì cũng chỉ là mua vui cho " thiên hạ" thôi sao
buồn 5 phút :-p

Có gì mà buồn! Đều là cave cho cuộc đời cả! Chỉ khác nhau ở đẳng cấp thôi.

vitnuce
07-04-2009, 17:51
Chà, chúc mừng Naiscorp nói chung và Đinh Nho Nam nói riêng. Lớp ...1 mình còn đi học với cậu ấy, giờ cũng thơm lây.

Socbay chơi Search Engine bằng PHP, truy xuất nhanh phết nhỉ :D

fakoon1
07-04-2009, 18:19
PR kiểu này rủi ro wá...

quocanh08
07-04-2009, 20:32
vừa có việc phải tìm ít tài liệu về cuộc thi "Công đoàn Việt Nam – 80 năm, Một chặng đường lịch sử". Lên thử socbay, xalo mà thấy buồn buồn.
Socbay tệ đến không ngờ luôn, buồn quá, vậy mà cũng đòi hợp tác với Google để hỗ trợ tiếng Việt cho Google. Chả hiểu.

http://www.socbay.com/web/index/0/công%20đoàn%20việt%20nam%20–%2080%20năm,%2 0một%20chặng%20đường%20lịch%20sử

Cái nội dung này thấy đăng đầy các báo rồi mà, search mấy trang đầu của socbay không ra. Chán ghê, kiểu này thuần Việt hay tự Việt Nam phát triển chứ thuần Thiên Đình hay do Ngọc Hoàng phát triển tớ cũng cóc xài. Chán. Muốn ủng hộ mà chán.

hungmanhvan
07-04-2009, 21:27
vừa có việc phải tìm ít tài liệu về cuộc thi "Công đoàn Việt Nam – 80 năm, Một chặng đường lịch sử". Lên thử socbay, xalo mà thấy buồn buồn.
Socbay tệ đến không ngờ luôn, buồn quá, vậy mà cũng đòi hợp tác với Google để hỗ trợ tiếng Việt cho Google. Chả hiểu.

http://www.socbay.com/web/index/0/công%20đoàn%20việt%20nam%20–%2080%20năm,%2 0một%20chặng%20đường%20lịch%20sử

Cái nội dung này thấy đăng đầy các báo rồi mà, search mấy trang đầu của socbay không ra. Chán ghê, kiểu này thuần Việt hay tự Việt Nam phát triển chứ thuần Thiên Đình hay do Ngọc Hoàng phát triển tớ cũng cóc xài. Chán. Muốn ủng hộ mà chán.

http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=c%C3%B4ng+%C4%91o%C3%A0n+vi%E1%BB%87t+nam+%E2%80 %93+80+n%C4%83m%2C+m%E1%BB%99t+ch%E1%BA%B7ng+%C4%9 1%C6%B0%E1%BB%9Dng+l%E1%BB%8Bch+s%E1%BB%AD&btnG=T%C3%ACm+v%E1%BB%9Bi+Google&meta=&aq=f&oq=

http://xalo.vn/ketqua.web?q=c%C3%B4ng+%C4%91o%C3%A0n+vi%E1%BB%87t +nam+%E2%80%93+80+n%C4%83m%2C+m%E1%BB%99t+ch%E1%BA %B7ng+%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng+l%E1%BB%8Bch+s%E1%BB %AD&x=44&y=18

Google thì đầy, xa lộ thì có tí, khá hơn socbay

Như mình đã nói, ở VN các Search chưa hề có auto spider mà chỉ có mấy con manual bot thôi, thế nên nó đâu có CRAW được tí nào đâu mà search thấy?? :) Thế nên tớ mới nói cái bọn báo chí là ẾCH ngồi đáy ống bương, site CP mà làm search thì cũng BT thoai, làm nhiều kẻ cứ tưởng là kinh, đúng là dân Vn nhiều kẻ yếu bóng vía phát sợ

redstorm
07-04-2009, 22:37
Chà, chúc mừng Naiscorp nói chung và Đinh Nho Nam nói riêng. Lớp ...1 mình còn đi học với cậu ấy, giờ cũng thơm lây.

Socbay chơi Search Engine bằng PHP, truy xuất nhanh phết nhỉ :D

php là tầng trên thôi bác ah, hình như bản cũ là .NET

cbdl
08-04-2009, 10:26
Tốt nhất các sản phẩm cứ phát triển tốt đi đã ròi hãy PR trên báo chí, nếu không sẽ bị các bác ở diễn đàn này chửi cho thối mũi

yeutinhoc.com
08-04-2009, 11:33
[url]
Như mình đã nói, ở VN các Search chưa hề có auto spider mà chỉ có mấy con manual bot thôi, thế nên nó đâu có CRAW được tí nào đâu mà search thấy?? :)

Bác lấy cơ sở nào mà khẳng định chắc thế nhỉ :blink:

hungmanhvan
08-04-2009, 12:21
Bác lấy cơ sở nào mà khẳng định chắc thế nhỉ :blink:

Cơ sở là chuyên gia SEO số 1 Việt nam hiện nay, người duy nhất am hiểu thuật toán Google tại khu vực Châu thổ sông hoàng Hà và thượng nguồn Mekong

BachDuongTM
08-04-2009, 13:36
Cơ sở là chuyên gia SEO số 1 Việt nam hiện nay, người duy nhất am hiểu thuật toán Google tại khu vực Châu thổ sông hoàng Hà và thượng nguồn Mekong

Thuật toán google là bí mật như công thức pha chế hương vị cocacola.

Chỉ có những người thiếu hiểu biết hoặc quá tự mãn như bác mới có thể tuyên bố am hiểu thuật toán Google như vậy.

hungmanhvan
08-04-2009, 13:38
Thuật toán google là bí mật như công thức pha chế hương vị cocacola.

Chỉ có những người thiếu hiểu biết hoặc quá tự mãn như bác mới có thể tuyên bố am hiểu thuật toán Google như vậy.

khu vực thượng lưu mekong và hạ lưu Hoàng Hà thôi bố ạ, nơi đó google không có mặt, thay là Baidu, làm ơn đọc kỹ bài trước

BachDuongTM
08-04-2009, 13:44
khu vực thượng lưu mekong và hạ lưu Hoàng Hà thôi bố ạ, nơi đó google không có mặt, thay là Baidu, làm ơn đọc kỹ bài trước

Ôi , xin lỗi bác.
Ôi , xin lỗi bác.
Ôi , xin lỗi bác.
Ôi , xin lỗi bác.
Ôi , xin lỗi bác.
Ôi , xin lỗi bác.

loithitham
08-04-2009, 15:54
Lại là PR nữa .... sao ko thấy ai PR mình nhỉ ..

kemkem
08-04-2009, 16:05

Bác này đúng là "thủ cao" thật, đi đâu cũng thấy bác múa kiếm vèo vèo.
em hỏi bác cách đánh page rank của thằng google như thế nào nhỉ? Bác làm ơn bảo em mấy đường cơ bản với :-p

hungmanhvan
08-04-2009, 20:37
Cách đánh đây

http://1.bp.blogspot.com/__Ze7KLiyegQ/RiEENtHbRoI/AAAAAAAAAZ0/GqnnAuNCFjo/s320/page-rank.gif
http://blog.acroterion.ca/wp-content/uploads/2007/04/TrustRank.jpg

U23_VN
08-04-2009, 22:49
Cách đánh đây

http://1.bp.blogspot.com/__Ze7KLiyegQ/RiEENtHbRoI/AAAAAAAAAZ0/GqnnAuNCFjo/s320/page-rank.gif
http://blog.acroterion.ca/wp-content/uploads/2007/04/TrustRank.jpg

Công thức này bác mới ịa ra hả, hèn chi còn nóng hổi

Nếu bác thấy mấy cái site bác google chưa tăng theo nhu cầu khách hàng thì báo em, em ịa cho thêm vài chục cục công thức như vầy để vẽ khách hàng nha

Đúng là dạo này ddth nhiều dân vào chém gió quá

chuyenphophuong
08-04-2009, 22:59
nhìn công thức của bác này mang âm hưởng của bộ môn thể thao hóa học lai sinh vật pha trộn ít game đặt mìn thế.Đúng là SEO số 1 việt nam có khác

themes4yahoo
09-04-2009, 00:05
seo cho em từ "tiền" lên top 1 google việt nam =))

hungmanhvan
09-04-2009, 01:33
Công thức này bác mới ịa ra hả, hèn chi còn nóng hổi

Nếu bác thấy mấy cái site bác google chưa tăng theo nhu cầu khách hàng thì báo em, em ịa cho thêm vài chục cục công thức như vầy để vẽ khách hàng nha

Đúng là dạo này ddth nhiều dân vào chém gió quá

Không biết gì về SEO đừng có phán linh tinh

manhkhanh
09-04-2009, 11:54
Mình đang cần làm SEO, muốn liên lạc gấp với bác hungmanhvan. SDT của mình là 0904830830, mail là: thanhnc1983@gmail.com. Bác hungmanhvan đọc được tin này thì mail hoặc gọi cho mình cái.

vitnuce
09-04-2009, 11:57
@ hungmanhvan: Con người cũng như cây lúa, lúc trưởng thành thì vươn đầu lên. Đến lúc lúa chín rồi thì trĩu xuống (Khổng Tử).

PR ở đây mọi người nói là Public Relation - quan hệ công chúng - chứ ko phải PR - Page Rank - đâu mà đưa công thức tính Trust Rank của ku Arham vào :|

hungmanhvan
09-04-2009, 12:00
@ hungmanhvan: Con người cũng như cây lúa, lúc trưởng thành thì vươn đầu lên. Đến lúc lúa chín rồi thì trĩu xuống (Khổng Tử).

PR ở đây mọi người nói là Public Relation - quan hệ công chúng - chứ ko phải PR - Page Rank - đâu mà đưa công thức tính Trust Rank của ku Arham vào :|

Google tính Page Rank như nào tức là page rank hay Public relation? đúng là chưa chín mà đã "trĩu" :) mà bác có cần em seo cái từ khóa "thiet ke web" của bác lên top 10 ko?

loithitham
29-04-2009, 17:55
sao mình nghe văng vẳng tiếng mìn quanh đây nhỉ ... cái đó hình như ko thiết thực cho lắm ... mình mới tính ra được công thức quy đổi 1 từ khóa có bao nhiêu lượng truy cập 1 ngày