PDA

View Full Version : Cách chặn virus lây sang USB không cần phần mềm

cuongtu
03-04-2009, 07:01
Chào các bạn!

Chắc hẵn các bạn không ít lần tải tài liệu từ các tiệm net về cùng với vài chú virus phải không nào. Hôm này mình post thử một cách thật đơn giãn hy vọng là nó giúp ích cho các bạn phần nào trong việc ngăn những vị khách không mời này xâm nhập vào cái USB thân yêu của mình. Mình nói trước nhé đây chỉ là cách chữa cháy tức thời chỉ có tác dụng ngăn các virus thông thường (tạo file autorun.inf) thôi. Cách làm như sau:

Vào notepad tạo một tập tin mới lưu lại với tên autorun.inf (không cần gõ nội dung)
Định thuộc tính cho file autorun.ìn này là read only

Vậy là xong rồi đó, bạn thữ cắm vào máy của tiệm net để down tài liệu thử xem hi hi.

Dĩ nhiên đây chỉ là cách đơn giãn, chỉ ngăn chặn được một số virus tạo file autorun.inf vào ổ USB thôi, chứ chưa phải là cách tốt nhất.

Hy vọng là giúp ích các bạn phần nào trong việc down các tài liệu cần thiết cho mình và ngăn chặn phần nào sự lây nhiễm virus.

Mình cũng mong nhận được ý kiến từ các bạn (chê cũng được) vì đây là nơi học hỏi kinh nghiệm mà phải không nè

maithangbs
03-04-2009, 08:00
Không ăn thua đâu bồ, tạo file autorun trong ổ USB định dạng NTFS, sau đó cấm truy cập đến mà một số con virus autorun vẫn xơi tái file đó mà.

trung20
03-04-2009, 10:39
thì cũng coi như bạn í dã đóng góp một mẹo nhỏ thui mà,với lại cũng đã nói trước là chỉ ngăn được một số loại virus.