PDA

View Full Version : làm file server ???help

chocchoc
22-09-2002, 00:19
mình không biết gì nhiều về winNT.
kinh nghiệm của mình chỉ là cài mạng lan 2 PC mà thôi.
Nay mình muốn làm một file server dể máy khác truy cập vô qua dường điện thọai được không, mình cần phải làm gì vậy.

Mình muốn là máy của mình xài win 2000server, máy mình cho máy khác connect vô share Resourse, muốn có mấy cái permition cho oai đó mà. và sau nữa là mình share internet dược không?
còn máy khác truy cập vào máy mình thì có cần cấu hình gì không?
.....Các bạn cho mình học hỏi, là mình phải làm những gì? có cần xem thêm tài liệu gì không?:question:

vikhoa
22-09-2002, 08:39
Yêu cầu các bạn không lạm dụng Poll quá nhiều.

Cái đó là Remote Access Server chứ đâu phải là File server. Còn share cái gì là tùy bạn phân quyền cho user. Cần line ĐT và modem connect vào server đó. Bao nhiêu line và modem thì tùy theo nhu cầu của bạn.

Có nhiều thứ phải làm để config 1 RAS, có lẽ bạn nên đọc sách hoặc Help của Windows.

chocchoc
22-09-2002, 12:41
ok, vậy mình chỉ cần xem phần Remote Access server thôi phải không admin?

binhthedang
10-02-2003, 18:35
dau con phai hoc cai config ras nua, cai ras la giao thuc phuong tien de cai may access wa may cua ban wa duong dien thoai..ban phai hieu nguyên ly la viec cua domain . dns, thi moi thu moi on,, boi vi can cap quyen nua ...ban phai hoc them cai ve win2000 server, roi tcp/ip moi lam duoc nhung cai tren ...noi chung la nhieu lam hiiiii, neu ban da biêt roi thi chi can dung win2000server config ras roi cap quyen user nào có quyen truy cap server cua ban la xong

thitluoc
11-02-2003, 02:28
Tôi yêu...Tiếng Việt

helloween
13-02-2003, 19:45
nhưng bạn nên nhớ sử dụng RAS trong win 2000 server
thì các user muốn kêt nối lên server cho dễ tốt nhất bạn cài user là win 2000 pro