PDA

View Full Version : Vấn đề định giá phần mềm ở VN

hminh2005
31-03-2009, 16:32
Hiện nay bên tôi đang có đơn vị tư vấn XD dự án phát triển một PM quản lý dùng NS nhà nước cho CQ. Nhưng có một bất cập mà không biết cách giải quyết thế nào, muốn nhò các bác cùng trao đổi thảo luận gỡ rối giúp.
Khi lập dự án thì bên tư vấn cũng có tham khảo và đưa ra một con số ( tạm gọi là A đồng ) và đã được phê duyệt. Khi vào TK chi tiết thì theo QĐ 3364 của Bộ TTTT thì phải tính theo kiểu: PM có bao UserCase, trao đổi thế nào, các trọng số thế nào .....rồi sau đó sẽ cộng trừ nhân chia ( chỉ có 4 phép tính cơ bản thôi ) đẻ xác định giá trị PM. Trên cơ sở đó cơ quan quản lý NN sẽ thẩm tra phê duyệt. Nói chung việc đó cũng bình thường đối với đơn vị tư vấn về CNTT. Nhưng cái chết nhất đó là tranh cãi về đơn giá NC để tính thành tiền.
Theo QĐ 3364 thì đơn giá NC lấy theo bảng lương A6 ( nói nôm na là bảng lương cán bộ NN ), hệ số lương 3.0, lương cơ bản là 540K/tháng, 6 năm kinh nghiệm, trình độ ĐH .... Nói tóm lại là khoảng 1tr đến hơn 2tr/tháng. Trong khi đó thực tế các đơn vị CNTT chẳng có mấy ai trả lập trình lương như vậy ( trừ mấy anh diệt virus ở CQ NN ). Trong trường hợp nếu ko tính như trên thì có thể lấy lương mà DN làm PM đăng ký với CQ quản lý lao động địa phương theo luật định ( chắc là lương để tính BHXH, và cái này ở VN luôn thấp hơn thực tế ).
Nếu tính như trên thì ko thể nào đủ tiền PM theo cái được duyệt. Mà lấy theo thực tế đơn vị đang trả cho lập trình viên ( thường trên 3tr/tháng ) thì lại ko được chấp nhận
Vậy là đi vào bế tắc, tranh luận ko cùng hệ qui chiếu.
Bác nào đã gặp phải và thông qua được rồi cho ý kiến với

hoanglantham
31-03-2009, 17:19
Em làm phần mềm nhân sự cho nhiều doanh nghiệp rồi nhưng đây là lần đầu tiên nghe nói đến việc dùng UseCase, trọng số, bảng lương ... để định giá phần mềm cả.
Làm phần mềm mà dính vô mấy thủ tục hành chính rắc rối kiểu này thì tiêu thiệt rồi!

fire light
31-03-2009, 17:43
thì nâng usercase lên, thêm trọng số vào thôi bác. :)

hakiet
31-03-2009, 18:09
thì nâng usercase lên, thêm trọng số vào thôi bác. :)

Bạn này nói chí lý
-------------------

ixx
31-03-2009, 18:16
@hminh2005:

Em có hóng hớt giang hồ đồn thế này ạ.

Hệ số Năng suất lao động (P) vậy đã chuẩn không cần chỉnh, bác nâng lên bên Tài chính nó vặn cho sái quai hàm.

Bác lấy con số tiền bác muốn xin làm chuẩn rồi bác nâng số UC lên, BMT, TCF,EF lên sao cho đủ số tiền là ok.

Khi đi duyệt thì phía Tài chính họ sẽ đánh tụt khoảng ABC% giá thành Phần mềm, nên bác phải cộng thêm phần này vào. Sau khi đánh tụt thì thành vừa xinh số tiền bác cần :).

P/S: Phần mềm là thứ vô giá, miễn sao bác viết chuẩn theo 58/2008/ND-CP & bản hướng dẫn tính giá PM theo UCP là vượt bài thi rồi.
Bản hướng dẫn tính giá này cũng chưa chuẩn lắm, nhưng bác đừng có làm khác nó, tạch ngay đấy ạ.

hminh2005
02-04-2009, 15:27
Việc nâng số UC là một cách. Tuy nhiên sẽ phải cân nhắc việc trùng lặp các UC, và việc kiểm tra UC sau này khi nghiệm thu ( nếu có )
@ixx: Các điểm bất cập của 3364 theo bác là gì. Tôi ko phải dân CNTT nên thấy nó lằng nhằng phức tạp

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Một điểm đầu tiên mà tôi thấy bất cập cho các đơn vị tư vấn làm cái này là: công việc thì rất nhiều, khối lượng lớn nhưng tiền chi phí dành cho nó thì lại ko được bao nhiêu.
Ví dụ: Có một phần mềm cỡ khoảng 1 tỷ đồng. Để có thể xác định giá trị của nó là 1 tỷ đồng theo 3364 thì phải xác định các UC, mô tả nó .....Theo tôi hiểu đây gần như là thiết kế chi tiết PM rồi. Vì cơ bản sau khi xong cái này thì bộ phận làm PM sau đó hầu như chỉ thêm về giao diện, cấu trúc DL là xong. Vậy mà giá trị tư vấn làm cái này thì lại tính rất bèo bọt ( nhất là khi lại áp dụng cách tính chi phí thiết kế của ngành XD, nơi mà giá trị công trình tính thường là cả chục tỷ trở lên ). Mà theo như tài liệu hồi 112 thì việc thiết kế cũng phải chiếm hình như đến 30% giá trị PM cơ mà ?