PDA

View Full Version : Ko sử dụng dc Partition Magic trong Hiren Boot 9.6

Truong3Phong
28-03-2009, 12:38
Khi vào PM trong đĩa hiẻn boot. Nó ko hiện ra các phân vùng nữa. Mà chỉ hiện "Partition Table Error #114 Found". Nó bị sao vậy các bác

conan52
28-03-2009, 15:51
cái này rất có thể do đĩa của bác bị hỏng bác thử ra tiệm mua cái đĩa khác về xem sao

superthin
28-03-2009, 17:31
Dùng chính đĩa Hiren's Boot đó khởi động DOS lên bình thường thôi, chạy CHKDSK C: để quét ổ đĩa của bạn xem có bị lỗi lạc cluster không? Sau đó mới chạy với Partition Magic sau nhé. Vì PQ Magic nó phát hiện ra partition có vấn đề nên nó báo vậy và dừng tại trận. Trường hợp C: của bạn không phải là FAT 32 mà là NTFS thì hơi bị mệt đó, kiếm phần mềm nào có thể kiểm tra và sửa NTFS trong DOS để dọn dẹp trước. Nói chung là bản FAT của đĩa cứng có vấn đề rồi đó.

songmuontrung
29-03-2009, 06:09
Dùng phần mềm sửa ổ cứng trong hi rent bo ot. Xong format lại rồi cài win.

Truong3Phong
29-03-2009, 07:04
Dùng chính đĩa Hiren's Boot đó khởi động DOS lên bình thường thôi, chạy CHKDSK C: để quét ổ đĩa của bạn xem có bị lỗi lạc cluster không? Sau đó mới chạy với Partition Magic sau nhé. Vì PQ Magic nó phát hiện ra partition có vấn đề nên nó báo vậy và dừng tại trận. Trường hợp C: của bạn không phải là FAT 32 mà là NTFS thì hơi bị mệt đó, kiếm phần mềm nào có thể kiểm tra và sửa NTFS trong DOS để dọn dẹp trước. Nói chung là bản FAT của đĩa cứng có vấn đề rồi đó.
Bạn nói rõ thêm chút dc ko? Ổ C máy mình là NTFS

superthin
30-03-2009, 00:46
Bạn nói rõ thêm chút dc ko? Ổ C máy mình là NTFS

Trong đĩa Hiren's Boot có chỗ khởi động DOS, chọn chỗ nào mà có NTFS Pro đó nhé, và sau đó thì sẽ có đoạn hỏi là bạn có dùng file dài, có mount NTFS lên không và có CHKDSK NTFS không, hãy Yes hết để nó kiểm tra NTFS. Và nhớ là gõ lệnh reboot lại máy chứ không bấm nút reset để phân vùng NTFS kịp umount. Sau đó hẵn chạy PQ Magic.

JonnyQuest
30-03-2009, 02:58
Nếu dùng Windows Vista thì Partition Magic không nhận ra được ổ nữa đâu, file hệ thống của Vista khác với của XP. Việc chia ổ có thể thực hiện trực tiếp ngay trên Windows Vista mà không cần đĩa boot.