PDA

View Full Version : Xin chi giup

hgiang
20-10-2003, 23:19
Mình dùng máy tính main Abit NF7-s chíp AMD barton 2.5+ và 512Mb DDRam VGA GF4 Mx460 HDD maxtor 120Gb Pluss, mình capture video qua cổng 1394( máy quay DV panasonic) , mình dùng ULead DVDMoviefactory 2 nếu capture ra thang VCD thì hình tạm được nhưng nếu thu vào dạng DV hay AVI thì rất xấu hình bị những vạch ngang , mình thử dùng cả trình ADobe Prime 6.5 capture qua cổng 1394 cũng bị vậy luôn sau đó mình lắp card DC 30 vào và dùng đường SVideo nhưng cũng không đẹp mà card DC30 mình lắp trên máy IBM dual PIII 450 SDram 256 VGA Matro 8Mb Hdd 20 SCSI và 40Gb IDE thì capture khá đẹp (dùng Win 2000 ) vì mình chỉ có Drive cho Win 2000 thôi không tìm được cho Win XP vì mình không làm về video nên không rành lắm mình chỉ làm về máy tính thôi xong vì thích nghịch cho biết nên cũng hay thử , vậy mong các bạn chỉ giúp nhé . Và cho hỏi luôn muốn lắp một máy tính để dựng Phim thật tốt thì cần cấu hình như thế nào mình muốn dùng để capture DV và chuyển sang DVD nhưng hình ảnh phải thật đẹp vì mình mua máy quay để chơi khi quay xong coi qua màn hình thì đẹp nhưng chuyển qua VCD thì tệ quá mà chuyển qua DVD thì chưa được nên bực mình mà thử mãi chưa được (mình quên chưa nói mình thử thu bằng máy xách tay máy compaq 2,4Ghz DDram 512 HDD 40Gb có cổng 1394 sẵn cũng bị vậy luôn mình có ổ ghi DVD cắm USB 2.0 của HP nên muốn ghi qua DVD để lưu cho anh nó đẹp vì DVD trang chỉ khoang 20- 30 ngàn ) Vậy mong các bạn chỉ giáo giúp mình nhé email của mình là atco@pmail.vnn.vn xin cảm ơn trước nha . Hgiang

Co Loa
21-10-2003, 02:01
Nếu bạn đã rành về vi tính thì chỉ cần tìm hiểu về driver cho IEEE 1394, DV Codec cũng như tính tương thích.

Lúc capture lưu ý chọn MS 1394 Device Control

hgiang
22-10-2003, 21:36
cảm ơn bạn minh cũng khá rành về máy tính song Drive của card 1394 không có vấn đề gì vì mình capture thẳng thành VCD mp1 thì chất lượng khá tốt nhưng khi capture dạng DV và AVI thì bị nhất là những chuyển động nhanh
lúc Capture mình cũng đã chọn MS1394 song DVcodec mình chưa hiểu lắm mong bạn chỉ giúp và bạn có thể nêu cho mình một cấu hình máy làm phim ổn không vì mình muốn lắp một máy để tìm hiểu vể phần mềm làm phim ma` sao cho trong khoảng tư 1000 đến 1500 $ thôi nhé mình xin cảm ơn bạn trước nha Thank HGiang

Slash
23-10-2003, 18:42
Hi.
Tôi nghĩ là phần mềm Movie Factory 2 của ban chưa được update nên ko tương thích với camera chăng ? Trước đây tôi có dùng qua các software của Ulead, họ trang bị 2loại DV codec, DV type 1 va type 2, tôi capture video bằng cả 2loại DV codec này ma ko gặp khó khăn va trục trặc gì. Ngoài ra IDE chanel nên để ở chế độ DMA va chỉnh lại các hệ PAL hay NTSC cho đúng. Hoặc đây chỉ đơn giản là bạn cắm card 1394 chưa chuẩn nên nó bị vạch với cả MF 2 va premỉere.
Tôi có tham khảo các trang web nói về video, họ đưa ra tiêu chuẩn cho máy làm video như sau : CPU 2,4 GHz, 2 HDD 7200rpm , 1GB RAM, Mainboard loại tốt như Asus, Abit, MSI, Iwill, Tyan, card RAID. Chipset cũng rất quan trọng vì capture card cần tương thích với chipset, tôi chọn Intel cho an toàn. Với khoản tiền như bạn muốn đầu tư thì tôi tin là bạn sẽ chọn dựng đc một máy như ý và chạy ổn định.

http://www17.tomshardware.com/motherboard/20030707/i875p-65.html
Xem tham khao test mainboard.

hgiang
24-10-2003, 22:14
Cảm ơn bạn mình nghĩ PC của mình bị tranh chấp gì đó bởi mình capture bằng Card DC30 cũng bị hiện tượng đó mà trước đây mình chậy trên máy IBM dual PIII 450 ( chạy 2 chip Slot 1) thì cature khá đẹp nhưng máy đó nén sang Mpec chậm quá nên mình mới lắp thử máy này và muốn dùng capture chuẩn DV để xuất sang DVD cho đẹp hơn ( cổng 1394 on trên Main, Main của mình dùng chíp set Nivida NForce 7 à) mình sẽ nghiên cứu lắp 1máy khác dùng chíp Intel thư xem co khác không nhé mình sẽ thông báo sau cảm on bạn đã chỉ bảo mình muốn được hỏi nhiều hơn nưa Thank HGiang

hgiang
11-04-2004, 06:12
Cảm ơn Slash & Coloa thời gian qua mình bận quá nên không có ghiên cứu tiếp vụ Video được nhưng gần một tháng rồi mình tiếp tục thử nghiệm , mình đã lắp một PC khác dùng P4 2.8C main Intel 865 vga GF4 460 và vẫn dùng card DC 30 và một card 1394 mình đọc rất nhiều bài của bạn viết về nâng cao chất lượng VCD mình cũng tải thử TMPGEnc2.6 plus để rende sang vcd thấy chất lượng rất khá bởi vì mình có băng đám cưới của một người bạn họ thuê dich vụ sang đĩa VCD bằng Card DVDplus card trong trang Web của MMC-VIDEO.Com bán với giá 500$ nhưng chất lượng tệ quá và mình về dùng DC30 Capture và render bằng TMPGEnc cho anh đẹp hơn dùng card nhiều mình chưa hiểu tại sao card họ mua đắt vậy mà sang lại không đẹp mình biết chính xác card đó vì mình sửa máy cho dich vụ sang băng đó song chưa có điều kiện thử card đó còn Card 1394 mình thu từ máy quay số sang thì mình thấy khi ren bằng TMPGenc ảnh mịn hơn song tốc độ chậm và không sáng bằng khi ren bằng Premer Pro , nếu dùng Premer Pro chỉ hết hơn 1/2 thời gian của đoạn phim còn nếu dùng TMPGEnc thì mất gấp rưỡi thời gian ,(dùng trong Win XP hình như TMPGenc nhanh hơn trong Win 2000.) Bạn có cách gì để khi chuyển từ DV sang VCD hoặc SVCD trong Premer Pro cho anh mịn hơn được không , mình nghe các bạn nói trình Canonpus chưa có tìm được . Hgiang

Co Loa
12-04-2004, 04:04
Tôi chưa xài card DVD plus nên không thể đánh giá được về chất lượng, xét về giá cả thì không thể là thước đo về quality được vì trên thị trường software là 1 thí dụ cho thấy nhiều freeware còn cho kết quả tốt hơn software lọai „chiến“. Nhiều khi người sử dụng card này yếu kém về trình độ hay chỉ cần bỏ 1 dấu kiểm không đúng chỗ vào 1 option nào đó cũng dẫn tới chất lượng VCD, vả lại trong tình hình hiện nay do tính cạnh tranh khốc liệt trên thị trường nên thực tế cho thấy nhiều hãng SX cho ra mắt những sản phẩm còn ở dạng Beta hay không được test hay optimum kỹ càng.
Hardware Encoder làm việc tương đối bền nhưng sofware cũng như driver điều khiển nó cũng không phải là thứ yếu điều này tôi đúc kết được trong thời gian thử nghiệm Texas Chip.

Riêng về VCD thì ngay cả Procoder chỉ có độ nét hơn mà mầu sắc trung thủy ra thì cũng không qua mặt được TMPGenc Encoder.
Về độ sáng bạn có thể xài bộ lọc trong TMPGenc nhưng lưu ý tốc độ còn „ngủ gật“ nữa:
Setting -> MPEG setting-> Advanced -> Simple color correction

Về tốc độ thì bạn có thể dùng Mainconcept stand-alone Encoder hay Procoder, nhưng vấn đề này được tranh cãi nhiều trong những forum theo tôi mình phải đặt ra mục đích chất lượng hơn hay tốc độ, dĩ nhiên đối với mấy tay làm phim đám cưới thì tất nhiên họ chọn lựa cách „tầu nhanh“ thôi.

hgiang
13-04-2004, 03:38
Mình đã thu theo chi dẫn của bạn và anh có đep hơn song cũng không thấy chậm hơn nhiều lắm ( chậm hơn khoảng 1/10 thời gian à) còn thử bằng Mainconcept 1.4 mình đã có nhập cả ****** song tốc độ có nhanh song không đẹp chắc tại mình chưa biết thiết đặt con cce song thấy không ổn mình dùng thử cả Mainc capture qua DV thành file Mpg luôn nhưng cũng chưa có đẹp bạn chỉ giúp minh nhé Hgiang .

mathiencusi
13-04-2004, 03:45
Mình đã thu theo chi dẫn của bạn và anh có đep hơn song cũng không thấy chậm hơn nhiều lắm ( chậm hơn khoảng 1/10 thời gian à) còn thử bằng Mainconcept 1.4 mình đã có nhập cả ****** song tốc độ có nhanh song không đẹp chắc tại mình chưa biết thiết đặt con cce song thấy không ổn mình dùng thử cả Mainc capture qua DV thành file Mpg luôn nhưng cũng chưa có đẹp bạn chỉ giúp minh nhé Hgiang .

Chất lượng hình ảnh capture phụ thuộc rất lớn vào VGA ....VGA bạn đang sử dụng không thuộc loại chuyên dùng để bắt hình và VGA của Nvidia chưa bao giờ có ưu thế về chất lượng hình ảnh khi xem VCD,DVD..... ATI 8500 tôi đang sử dụng có chất lượng bắt hình tương đối nhưng dù sao thì nó cũng không phải là VGA chuyên về bắt hình.....

Co Loa
14-04-2004, 00:01
>Chất lượng hình ảnh capture phụ thuộc rất lớn vào VGA

Chính xác là phụ thuộc vào Analog/Digital chip trên card vả lại hgiang sử dụng Firewire để
bắt hình cơ mà.

@hgiang
Nói chung đối với VCD thì ngòai TMPGenc ra thì không có đối thủ nào cho độ mịn như nó đâu vả lại encode MPEG1 không có nhiều "sân chơi" như MPEG2.

>mình chưa biết thiết đặt con cce

Chẳng hiểu bạn muốn nói gì, trong Mainconcept Encoder tôi thường setting như sau:
Avanced Video Settings -> Noise sensitivity = 1 hoặc 2 nếu nguồn video có "sạn" nhiều thì nên chỉnh thành 5 đến 8, Motion search mode = 16 hay 12.

hgiang
09-05-2004, 06:46
Mình mới kiem được một card ATI 8500DV All IN ONE có cả đường capture Analog và đường DV nhưng mình chưa biết dùng trình nào để capture cho đẹp mình dùng Mainconcep Encoder nhưng khi không được đẹp ( đường Analog) còn DV thì chất lượng tốt vì mình đã dựng máy tính khác mình lắp máy P4 2.8 HTdùng main Intel 865pe DDram 1Ghz HDD 40 Và 120 SATA bạn chỉ giúp mình cách capture với nhé mình thử vài trình nhưng không nhận diện đươc card và Ulead 7.0 thì nhận được card để capture song xấu lắm, Trình Vituadup thì mình chưa kiếm được nên chưa thử . mong chỉ giúp mình nhé cảm ơn nhiều HGiang