PDA

View Full Version : Cho hỏi về cách viết chương trình chạy thường trú

nhatrang
21-09-2002, 18:56
Làm thế nào để viiét một chương trình chạy thường trú bằng VB vào lúc khởi động máy sẽ kiểm tra một điều kiện nào đó mà mình đặt ra, nếu thấy không đúng thì tự động kết thúc chương trình và tiép tục chạy Win.

IRON
21-09-2002, 19:24
Nó giống như đặt password chứ gì, bạn cứ viết chương trình bình thường nhưng trong phần Form_load() bạn để điều kiện mà bạn muốn kiểm tra. Nếu không đúng thì kết thúc chương trình. Sau khi dịch xong bạn có thể copy vào start up để mỗi khi khởi động thì chương trình này sẽ chạy

Nicky
22-09-2002, 19:39
Bạn qua topic "thay the ban password co san trong win98 " trong diễn đàn này mà xem. Có khá nhiều bài nói về chuyện này đấy !!

VTHung
24-09-2002, 10:03
* Nếu bạn muốn viết về thường trú thì bạn cần hiểu về HOOK (các hàm về hook: SetWindowHookEx....), bạn có thể tham khảo các ví dụ trong bộ đĩa MSDN.

* Còn như câu hỏi của bạn thì có nhiều cách:
Đưa chương trình:
+ vào mục StartUp
+ vào Regedit
+ vào Win.ini
+ vào System.ini
để chạy.

quaitieutu
24-09-2002, 11:50
Ðể làm chương trình thường trú thì có nhiều cách
Cách1 Nếu như bạn muốn chương trình thường trú kiểu có Icon trên system tray thì bạn dung soft đi TrayShort Cut or Installer :hai cái này có thể tìm trong các CD soft cũng dể dùng lắm.Ðỡ viết code-> bớt được bug Cách này thì khi “không ưa “ có thể “chơi 3 nút ” “cho nó biến”.
Cách thứ hai là bạn đã viết được chương trình nhưng lại muốn chương trình không biến mất khi nhấn 3 nút :Cũng không khó nếu như biết dùng hàm này
SystemParametersInfo : đụng vào mấy ông này thì mệt lắm nhưng mà cũng vui lắm nếu biết cách “ vọc ”.Công dụng là nó bảo cho Window biết : “Tui đang ở Screen saver mode ,không tắt được tui đâu”,Bạn nên tìm một cuốn API(như cuốn của Teppi giới thiệu chẳng hạn để học API.Không thì bạn vô MSDN mà tìm ,cả một núi”
Còn cách thứ 3 là không dùng Ocx và tự viết code cho riêng mình(Wái thích cách này )
Chúc bạn thành công