PDA

View Full Version : Tìm từ gợi ý trong từ điển cho từ gõ sai

Big Q
24-03-2009, 16:43
Chẳng hạn, ta có 1 "từ điển" là 1 danh sách gồm các từ chuẩn. Khi người dùng gõ vào 1 từ, nếu từ đó không có trong từ điển nghĩa là gõ sai, chương trình sẽ phải đưa ra 1 số từ đúng để gợi ý. Vậy thuật toán tìm những từ đúng gần giống từ gõ sai như thế nào?

patriotism
28-03-2009, 08:49
Theo mình thì bạn phải có lưu 1 bộ các từ thường gõ lại.

Big Q
28-03-2009, 21:56
Mình ko hiểu ý bạn lắm? Ý mình là cần phải tìm 1 số từ trong từ điển chuẩn gần giống với từ được gõ, nhưng "giống" ko biết nên đặt ra tiêu chí như thế nào?

noname.cpp
02-04-2009, 23:42
Đây là vấn đề được gọi là similar matching, tìm một từ trong từ điển gần giống với từ được nhập vào nhất.
Với Anh ngữ, để đánh giá độ tương tự giữa 2 từ người ta thường dùng edit distance của 2 từ.Edit distance được định nghĩa là số phép biến đổi(thay thế, thêm vào hoặc bớt đi 1 kí tự từ 1 từ) tối thiểu để từ thứ nhất trở thành từ thứ 2, edit distance bằng 0 khi 2 từ giống nhau và càng lớn khi 2 từ càng khác nhau.

Nếu số lượng từ trong từ điển ít, bạn có thể tìm kiếm từ gần nhất bằng cách tính edit distance của từ nhập vào với mỗi từ trong từ điển. Muốn tối ưu quá trình tìm kiếm, bạn phải tìm hiểm sâu hơn về similar matching, khó khăn chủ yếu ở đây là phải có phương pháp lập chỉ mục cho từ điển.

Big Q
03-04-2009, 09:01
Oh, đúng rồi, số phép biến đổi để từ này thành từ kia. Nhưng sợ là nó khá là lâu. Để nghiên cứu vậy. Thanks bạn nhiều :D. Mà bài này mình ko dùng index, mình vừa tìm ra cách hiệu quả hơn rồi

phuongbuon8684
15-10-2009, 00:04
bạn thân mến!
vấn đề: tìm 1 số từ trong từ điển chuẩn gần giống với từ được gõ
mà bạn đang nghiên cứu, cũng là một vấn đề mình rất quan tâm.
Đúng là rất khó để xác định đặt tiêu chí cho việc giống nhau giữa hai cụm từ để mang ra so sánh
Bạn à, bạn có cách làm hiệu quả nào về vấn đề này, có thể cho mình biết với được ko?
Cảm ơn bạn nhiều, tại mình đang làm bài tập lớn về vấn đề này: tìm kiếm có sửa lỗi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình là Phượng
Sinh viên trường: HVKTQS
nik: nikkid_862000
mail: nikkid_862000@yahoo.com
nếu có thể bạn gửi vào mail cho minh phương án giải quyết của bạn được ko?
Cảm ơn bạn nhiều.

The Old Man
15-10-2009, 00:23
Với tiếng VN thì tôi không biết nhưng với tiếng Mỹ thì bạn hảy tìm hiểu function Like()

tieuyeuz
15-10-2009, 15:58
http://codeprovn.com/forums/index.php