PDA

View Full Version : màn hình phat tieng keu ??

sungde
17-10-2003, 08:04
Tôi đang sử dụng màn hình Compaq, dạo này sử dụng khoảng 45' thì nó phát ra tiếng eeeee..... như tiếng côn trùng kêu vậy, rờ vào màn hình thì thấy rất nóng, tôi sợ bị cháy màn hình nên tắt đi đợi một lúc bật lên thì hết, sau một khoảng thời gian lại bị như trên.
Vậy màn hình của tôi bị hư gì vậy, có nên đi mua màn hình mới hay đem sửa? mong các bạn chỉ giúp!!!!

THTH
17-10-2003, 09:29
Sử dụng được khoảng 45 phút mới phát ra tiếng kêu, có nghĩa là màn hình của bạn có một linh kiện nào đó chuẩn bị "chết" mà có sự báo trước. Theo mình nghĩ, tiếng kêu "eeeeee....." là do biến thế dao động của bộ nguồn màn hình máy bạn khi hoạt động nóng lên làm co giãn lớp keo gây hở phe (E,I) phát ra tiếng kêu như vậy đó.

Chưa đến mức độ để bạn phải mua màn hình mới, mình đề nghị bạn đem đến cơ sở sữa chữa lại tiếp tục còn sử dụng được mà.

Chào bạn!!!!!!

sungde
17-10-2003, 12:55
Màn hình của mình xuất hiện một đóm màu tím hơi nhạt ở góc của màn hình, có phải là do bị nhiễm từ không, làm sao để đóm màu đó mất đi?

PMT
19-10-2003, 08:00
Màn hình của mình xuất hiện một đóm màu tím hơi nhạt ở góc của màn hình, có phải là do bị nhiễm từ không, làm sao để đóm màu đó mất đi?
Phải.
Khử từ.
Nếu màn hình có chức năng degauss thì quá đỡ, nếu không thì phải đem ra tiệm thôi.