PDA

View Full Version : win bản quyền

mapngo
19-03-2009, 00:01
máy em đã cài win bản quyền,nhưng lâu rồi nên bj chạy rất chậm.bj e muốn cài lại có dc ko,nó có đòi key mới ko ạ?và em muốn thay ổ cứng mới nên cài win vào ổ mới dc ko?các bác giúp e với.

user_84_gialam
19-03-2009, 00:47
hoàn toàn có thể đc bạn ah`. Nếu bạn có đĩa cài win bản quyền.

deepintheheart
19-03-2009, 07:38
Bạn cứ cái lại và nhập key bình thường thôi chứ ko có gì phải lo lắng đâu

vì windows lưu lại cấu hình của phần cứng của máy bạn thường là mainboard và các devices trên đó thui

mapngo
22-03-2009, 23:38
vâng ạ.cảm ơn các bác.mà nó lưu lại cụ thể là những j ạ,máy e cũ rồi bj muốn nâng cấp nhưng lại sợ ko cài lại dc.đĩa thi e còn

ngondensang2007
23-03-2009, 08:26
thường win bản quyền lưu trên main và chíp thì phải.Nghe nói vậy còn đã từng thay ổ cứng vẫn còn win bản quyền

maithangbs
23-03-2009, 08:38
Tớ nghĩ là không kĩ đến mức thế đâu. Chỉ có một số phiên bản đặc biệt của Win dành cho các máy xách tay, máy bộ. Bạn nào đã từng cầm đĩa Win bản quyền của máy dell đi cài ở máy để bàn thì sẽ biết.
Quan trọng là cái key của bạn không share public thì mãi mãi là Win bản quyền.

mapngo
24-03-2009, 22:28
e vẫn chưa rõ lắm.trc e cài máy ở nhà rồi mang máy khác về cài ko dc.e ko biết nó lưu vào đâu nữa

nino
24-03-2009, 22:53
Tớ nghĩ là không kĩ đến mức thế đâu. Chỉ có một số phiên bản đặc biệt của Win dành cho các máy xách tay, máy bộ. Bạn nào đã từng cầm đĩa Win bản quyền của máy dell đi cài ở máy để bàn thì sẽ biết.
Quan trọng là cái key của bạn không share public thì mãi mãi là Win bản quyền.

e vẫn chưa rõ lắm.trc e cài máy ở nhà rồi mang máy khác về cài ko dc.e ko biết nó lưu vào đâu nữa

Chẳng biết nó lưu vào đâu, tớ lấy cái đĩa win xịn theo cái laptop cài vào cái để bàn, nó bảo nhập key, lấy cái key nhập vào, nó bảo không hợp lệ...
Còn cái laptop khi win bị khùng khùng, format HDD cài lại nó chẳng nảo nhập key gì cả (giống như xài win bằng mấy đĩa win cờ rắc)

ngondensang2007
25-03-2009, 08:51
Chẳng biết nó lưu vào đâu, tớ lấy cái đĩa win xịn theo cái laptop cài vào cái để bàn, nó bảo nhập key, lấy cái key nhập vào, nó bảo không hợp lệ...
Còn cái laptop khi win bị khùng khùng, format HDD cài lại nó chẳng nảo nhập key gì cả (giống như xài win bằng mấy đĩa win cờ rắc)

Lưu trên main và chíp mà pác :emlaugh:.Pác cài win bằng đĩa lậu cũng ổn áp lioa cả thôi nhưng key thì pác lật đằng sau máy mà add vào mới ổn :lick:

tikaiser
25-03-2009, 08:59
win bản quyền mà lưu trên main và chip ah lỡ đâu máy bị hư main và chip rùi sao bỏ lun bản win đó ah.

ngondensang2007
25-03-2009, 09:00
Hehe máy đã hư main và chíp chỉ có nước vứt đi mà sắm em mới chứ sao.

Đấy là tui nghe nói vậy chứ mới test ổ cứng còn win bản quyền đã thay chíp và main cho MTXT bao giờ đâu.Hàng hiếm thế này phải hỏi cao thủ đã từng thay thế chíp và main thôi

mapngo
27-03-2009, 23:45
có hki e fair liều thôi các bác nhẩy

ngondensang2007
28-03-2009, 09:56
có hki e fair liều thôi các bác nhẩy

Cần gì phải liều nếu pác chỉ cài lại win và thay ổ cứng em đảm bảo cho pác vẫn còn win bản quyền
cài rồi mà pác cứ điền cái cdkey xịn sau máy của pác vào là ổn thôi mà

mykero
28-03-2009, 16:11
máy em đã cài win bản quyền,nhưng lâu rồi nên bj chạy rất chậm.bj e muốn cài lại có dc ko,nó có đòi key mới ko ạ?và em muốn thay ổ cứng mới nên cài win vào ổ mới dc ko?các bác giúp e với.
hờ
giờ chuyện biến xp lậu tành có bản quyền thì khó gì
hờ hờ

mapngo
28-03-2009, 23:00
bản quyền là bản quyền, lậu là lậu.nếu như nhau thì microsoft phá sản lâu rồi bác ạ.cảm ơn các bác

FeS
28-03-2009, 23:23
Khóa bản quyền lưu trên server của MS được phát sinh chủ yếu là từ thông số của cpu, mainboard, ethernet card. Nếu đổi 1 trong 3 cái này thì bạn phải chịu khó bỏ ra thêm vài trăm USD để mua license mới :w00t:.

Còn nếu chỉ đổi card đồ họa, hdd, ổ dvd/cd thì vẫn reactivate bình thường nhưng cẩn thận là nếu đổi đi dổi lại quá nhiều thì nó cũng xem là máy mới và bắt mua lic mới.

Mỗi phiên bản windows giới hạn số lần reactivate qua internet khác nhau. Vista thì được vài chục lần, sau đó thì phải activate qua phone. XP thì chỉ được 3 lần.

Kinh nghiệm xương máu trước đây của tôi là ko backup lại mã bản quyền của windows xp mà cài lại nhiều lần --> cuối cùng ko reactivate qua internet được mà phải phone cho MS Vietnam, đọc mã ID product để nhận activate code :crying: (toàn English ko đó nhá, bác nào ko thạo Eng thì nên kiếm ai nói thành thạo lol)

mapngo
17-04-2009, 11:33
báo cáo các bác là em đã thay ổ rồi.em cài win sang ổ mới nhưng nó ko nhận key.đầu tiên là nó báo key da sử dụng,em ấn đổi key khác rồi nhập lại nó báo ko đúng.các baoc giup em với