PDA

View Full Version : chia lại ổ cứng

tony71
18-03-2009, 04:29
Xin hỏi các bạn, minh có laptop chạy win vista, có ổ cứng default là C:/ và D:/ mỗi ổ có dung lượng 40GB, giờ tôi muốn chia lại dành dung lượng nhiều hơn cho C:/ thì làm thế nào? giúp mình nhé cám ơn.

ngondensang2007
18-03-2009, 09:24
xài acronis kéo và thu nhỏ ổ

superthin
18-03-2009, 10:20
Xin hỏi các bạn, minh có laptop chạy win vista, có ổ cứng default là C:/ và D:/ mỗi ổ có dung lượng 40GB, giờ tôi muốn chia lại dành dung lượng nhiều hơn cho C:/ thì làm thế nào? giúp mình nhé cám ơn.

Bạn có thể tìm một đĩa (mua tại bất cứ tiệm / hàng bán đĩa CD vi tính nào) hỏi người bán "Đĩa Hiren boot". Hoặc tự lên Google search Hiren boot cd download và lấy file .iso về đốt ra đĩa CD). Dùng đĩa này khởi động máy lên, chọn khởi động CD nhé, và nó sẽ ra một menu, bạn chọn mục nào có chữ Partition ấy. Và tìm cái nào có tên là Partition Magic. Vào đó rồi thì sẽ biết phải làm gì ngay. Nói chung là chọn chức năng có chữ Resize trong Partition Magic (tuyệt đối không chọn Merge hay Delete nhé). Việc Resize gần giống với việc bạn kéo dãn / thu nhỏ các cell / column trong phần mềm Excel bản tính. Thậm chí dễ hơn vì nó chỉ có một dòng duy nhất :) và bấm nút Apply hoặc OK và đợi. Cuối cùng là khởi động lại máy.

chuotnhat2007
18-03-2009, 11:09
Tóm lại là bạn phải giảm D xuống trước để trống chỗ và sau đó nâng C lên.

thitheo
18-03-2009, 16:28
đang làm chưa hoàn thành mà cắt điện (hết pin) thì thật là xui

Q Vĩnh
22-03-2009, 01:50
các bác ơi cho eom hỏi chút : em cài win song rồi cài lại kêt nối chương trình chạy phần mêm điện thọa di động với hộp vf3 nhưng khi cho kết nối hộp với điện thoại thì không được . có bác nào giải quyết được vấn đề này không giúp em với . em xin cám ơn