PDA

View Full Version : ngăn chặn disable card mạng

tatayoung
17-03-2009, 10:41
Em dùng NetOp để dạy học.
Nhưng học sinh disable card mạng hoài.
Làm sao bây giờ hả các bác
Trong NetOp có grouppolicy cho các máy workgroup không vậy?
Các bác giúp đỡ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Hic .

laitang
17-03-2009, 23:37
Theo tôi nghĩ bạn cần làm ba bước:
1/ Bỏ chọn "show icon in notification area when connected" trong mục "local area connection" trong control panel. Mục đích: không cho hiện icon networking trên system tray như vậy không thể disable được
2/ Start - Run - gpedit.msc - ok - user configuration - Adminitrative templates - control panel - prohibit access to the control panel - enable - ok. Mục đích: không cho vào control panel để sửa lệnh ở bước 1
3/ Trong cửa sổ group policy chọn tiếp Adminitrative templates - start menu and taskbar - Remove Run menu from start menu - enable - ok. Muc đích: vô hiệu hóa lệnh Run để không sửa group policy được
Khởi động lại máy

tatayoung
18-03-2009, 23:06
Còn cái Properties của MyNetWorkplace ở Desktop mình có cần xóa không hả bác?

serdiuk
19-03-2009, 06:56
Kô cần phức tạp như thế, bạn chỉ cần vào Start -> Run -> gpedit.msc -> user configuration -> Adminitrative templates -> Network -> Network Connection, chọn Disable trong mục "Ability to Enable/Disable a LAN connection" thì các tài khoản User sẽ kô còn khả năng disable hay repair lại kết nối mạng đc nữa

deepintheheart
19-03-2009, 11:01
Tui mượn mỗi người 1 tí nha

1.Start -> Run -> gpedit.msc -> user configuration -> Adminitrative templates -> Network -> Network Connection, chọn Disable trong mục "Ability to Enable/Disable a LAN connection" thì các tài khoản User sẽ kô còn khả năng disable hay repair lại kết nối mạng đc nữa

2.Trong cửa sổ group policy chọn tiếp Adminitrative templates - start menu and taskbar - Remove Run menu from start menu - enable - ok. Muc đích: vô hiệu hóa lệnh Run để không sửa group policy được
Khởi động lại máy

Thêm bước 2 nữa là sẽ chắc chắn hơn.

serdiuk
19-03-2009, 12:05
Tài khoản User kô sử dụng đc Group Policy nên có thể kô cần bước 2

tatayoung
20-03-2009, 22:08
Cảm ơn các bác nhìu lắm, em làm được òi nhưng mà cũng mất cái Run òi,ko sửa lại được nữa, làm sao bây giờ.Hic

laitang
20-03-2009, 22:08
Tài khoản User kô sử dụng đc Group Policy nên có thể kô cần bước 2

Bạn mâu thuẫn rồi, tài khoản user không có quyền sử dụng gpedit.msc và cũng không có quyền disable network connection như vậy đâu cần làm gì nữa nếu đã là user!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cảm ơn các bác nhìu lắm, em làm được òi nhưng mà cũng mất cái Run òi,ko sửa lại được nữa, làm sao bây giờ.Hic

Muốn có run như cũ thì vào C:\windows\system32 bấm kép vào gpedit rồi làm ngược lại là xong.

tatayoung
20-03-2009, 22:12
Thanks bác laitang nha.em chưa thử