PDA

View Full Version : HTML tags in XML

numen
14-10-2003, 21:57
ví dụ nhá
Đây là một phần của XML

<book>
<id>13</id>
<Description>This is an <b>error</b> </Description>
</book>

Làm sao để sài <b> và các HTML tag khác trong XML đây.
Nghe phong phanh dùng DTD và Schemas, bà con có biết không ? Chỉ dùm với. Rồi đi với DataSet trong .NET làm sao. Đừng chỉ XSLT nha, tui không thích cái này lắm (do không rành)

danceswithwolves
15-10-2003, 12:01
DTD & XSD (schema) là 2 chuẩn quy định vocabulary cho XML. Để biểu diễn XML document thì có thể format với CSS hoặc transform với XSLT (kết hợp cả 2 càng tốt).

Vậy, nếu không muốn dùng XSLT để transform XML documents về dạng HTML (cho browser hiểu) thì bạn có thể dùng CSS để định nghĩa các kiểu định dạng cho XML documents.

numen
17-10-2003, 04:50
Nếu bạn không phiền xin bạn post một đoạn code nhỏ XSD để chấp nhận tag <b> trong XML được không. Đồng thời có chút thay đổi gì trong code đọc nội dung XML để xuất ra không.

tungdanang
27-10-2003, 14:45
Có vẻ như các đại ca "dùng đao chém ruồi" rồi.
Nếu chỉ cần dùng thẻ <b>, do XML làm nũng với ký tự <, bạn chỉ cần thay ký tự < thành &lt; thì nó hết nũng ngay.
Túm lại:
thay thế tất cả các thẻ <b> thành &lt;b>
</b> thành &lt;/b>

Tuy nhiên, tui xin lưu ý giải pháp này chỉ giải quyết được những chuyện đơn giản như thẻ <b> thôi. Nó sẽ không giải quyết được một số vấn đề phức tạp hơn, xin lu ý.

numen
27-10-2003, 16:36
Vậy là <b> thành &lt;b> chứ không sài &lt;b&gt;

Nếu bảo "dùng đao chém ruồi" thì tui nghĩ dùng <[CDATA[ ..... ]]> hay hơn. Nhưng tui lại thích sài XSD cơ !

tungdanang
28-10-2003, 06:29
<b> thành &lt;b> hay là &lt;b&gt; thì cũng như nhau thôi.

numen
31-10-2003, 13:37
Hì hì bác nói chuyện cứ như đùa. &lt;b> khi đưa vào trang HTML thì nó đâu được là tag nữa

tungdanang
01-11-2003, 14:11
Dang noi dung trong xml ma ?

numen
01-11-2003, 15:03
Vậy mỗi lần bác chuyển sang HTML lại phải Search and replace &lt;---> '<' và &gt; --> '>' á. Phải không ạ. Hay bác có cách nào hay hơn xin chỉ dùm... cặn kẽ, tỉ mỉ. Cám ơn bác nhiều.