PDA

View Full Version : Services "Workstation " và "Server" tự động tắt

kiuem
16-03-2009, 14:28
Em chào các bác!!!
Mong các bác giúp em chuyện này với, số là dạo này ở công ty em có một bệnh lạ mà em không biết phải làm sao
2 dịch vụ để tiến hành share file và kết nối máy in thì toàn bị tự động tắt đi . Đó là " Workstation " và "Server" của Window đều bị tự động tắt đi , không biết có phải là do virus không.
Em đã dùng Kapersky Antivirus phiên bản 6 cập nhật mới nhật , KAV có bản quyền và có quét trong chế độ Safe Mod tuy nhiên vẫn không phát hiện ra virus.
Giờ em ko biết phải làm sao nữa , một ngày cứ một vài lần services " Workstation " và " Server" tự động bị "Stop" lên ko thể in ấn được
Bác nào đã bị bệnh này hay có phương pháp nào giải quyết vấn đề này giúp em với.

Em cám ơn các bác nhiều

UNGDIX
16-03-2009, 14:40
Cài Windows XP SP3 update mới nhất + avast xem.

kiuem
17-03-2009, 14:38
Cái này cũng ko ăn thua àh!!!
Không biết nó bị làm sao nữa
Giờ mà cài lại máy thì chắc chít quá

kehuydiet3
18-03-2009, 13:53
Em chào các bác!!!
Mong các bác giúp em chuyện này với, số là dạo này ở công ty em có một bệnh lạ mà em không biết phải làm sao
2 dịch vụ để tiến hành share file và kết nối máy in thì toàn bị tự động tắt đi . Đó là " Workstation " và "Server" của Window đều bị tự động tắt đi , không biết có phải là do virus không.
Em đã dùng Kapersky Antivirus phiên bản 6 cập nhật mới nhật , KAV có bản quyền và có quét trong chế độ Safe Mod tuy nhiên vẫn không phát hiện ra virus.
Giờ em ko biết phải làm sao nữa , một ngày cứ một vài lần services " Workstation " và " Server" tự động bị "Stop" lên ko thể in ấn được
Bác nào đã bị bệnh này hay có phương pháp nào giải quyết vấn đề này giúp em với.

Em cám ơn các bác nhiều

Mình cũng bị vấn đề y hệt. Cái khó là đây là cái máy cài 1 phần mềm của cơ quan mình đang chạy hàng ngày nên ko dễ để cài lại OS. Có bác nào có cao kiến gì không, giúp với......help...
thk...

user_84_gialam
19-03-2009, 01:06
in ấn nó là service printspooler bạn ah`. service này bị tắt thì bạn sẽ kô in đc đâu. Bạn kiểm tra xem service này đc bật lên hay chưa nhé!.

kiuem
20-03-2009, 08:06
Service : Workstation :
Creates and maintains client network connections to remote servers. If this service is stopped, these connections will be unavailable. If this service is
Service : Server
upports file, print, and named-pipe sharing over the network for this computer. If this service is stopped, these functions will be unavailable. If this service is disabled, any services that explicitly depend on it will fail to start.
2 cái này mà Stop thì chẳng bao giờ in được, tất nhiên là cái Print Spooler vẫn bật

Bác nào có cao kiến nào giúp bọn em với

quangvu1983
01-04-2009, 14:39
HI mọi người !
Mình cũng đang đau đầu về vụ này.
Mình cũng chưa tìm ra được nguyên nhân nào làm tắt các services này.
mình chỉ tạm thời làm cho các dịch vụ này hoạt động lại bình thường thôi con nguyên nhân bị thì chưa tìm ra .
Có bạn nào tìm được nguyên nhân không ,vui lòng post lên cho mọi người cùng tham khảo

kiencuonglci
18-04-2009, 10:23
tui cũng đau đầu quá về vụ này. Bác nào biết thì lên tiếng để anh em khỏi giảm thọ... HELP!

kiencuonglci
27-04-2009, 08:42
Troi oi! Không ai biết về vụ này ư? Biết hỏi ai bi giờ????!!!

vanphong19
20-05-2009, 08:29
em cũng đang đau đầu vì mấy loại này
bác nào biết ra tay cứu giúp anh em với !

phanhung_phuong
15-07-2009, 16:06
máy của bạn có cài symantec antivirus corporate 10.x không, néu6 có xin vui lòng gở bỏ đi là hết

kiuem
04-11-2009, 09:35
Bài viết này từ tháng 3 đến giờ mà vẫn chưa tìm ra được phương pháp hữu hiệu để triệt cái bệnh này
Hiện giờ công ty có rất nhiều máy bị bệnh này
Thêm một số services nữa bị tự động Stop như : Computer Browser,QoS,Print Spooler,Server,Workstation...
Mong các cao thủ của diễn đàn giúp em với
Đã cài lại máy, cài đặt NIS 2010 quét trong SafeMod tuy nhiên chả phát hiện được virus nào cả??
Ko biết vấn đề này là do cái gì nữa

privatesubyou911
08-01-2010, 14:42
hom nay la 08 - 01 - 2010.em cung gap truong hop tuong tu,ma nhu cac pac,ma van chua giai quyet duoc,gio lam sao day,chang nhe dan IT khong co ai co cao kien nao chia se giup do anh em sao :L:L:L,cac pac nao co kinh nghiem va giai quyet duoc zu nay mong giup anh em xiu di ma :L:L.cac bac nao co cao kien ma tro giup duoc em khong phai cai lai windows thi em moi di nhay tuy luy ca ngay lan dem

sirquangvinh
08-01-2010, 15:43
bạn dùng kaspersky 2010 hoặc Kis10 quét ra thôi đảm bảo 100%

blackervn
02-02-2010, 18:12
Sao dạo này ai cũng hay bị lỗi này nhỉ, mình dùng avira quét mà ko thấy gì, ( máy nào của phòng làm việc của mình cũng bị vậy -- mới bị thôi)...
PS: Cách khắc phục tạm thời :
Ctrl + R --> gõ services.msc --> enter , sau đó chọn Workstation và bấm chuột phải chọn Properties, sau đó lại bấm vào nút Start là được ( nhưng cũng chỉ là tạm thời thôi, lúc khác lại bị)!!!

ndphuong74
09-04-2010, 13:48
Ùh, chỗ tui làm cũng bị như vậy.Thật ko ai biết hả, có ai biết cách giải quyết xin chia sẽ dùm.

Thank trước nha!!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bài viết này mình tham khảo trên mạng: Do bạn Hoa Sen Nho viết:
Cách diệt virus Kido (làm tắt dịch vụ Computer Browser, WorkStation, Server)
Chào mấy bạn, Cty mình mấy hôm nay đang bị con virus Kido này quấy phá, sau nhìu lần tham khảo các bài viết trên các forum, mình đã khắc phục được con virus này. Sau đây mình xin chia sẽ 1 số kn của mình trong mấy ngày vừa qua.

_ Các máy tính bị nhiễm Kido, có hiện tượng là sẽ Stop các dịch vụ Computer Browser, Server, WorkStation, các máy ko thể in, ko thể truy cập bằng UNC được. Nó sẽ lây nhiễm vào thư mục có đường dẫn C:\Documents and Settings\NetWorkService\Local Settings\Temporary Internet Files\Content.IE5\..các folder trong này. Bạn mở ra sẽ thấy cái file có định dạng .gif , .bmp , .jpg. Ngoài ra còn lây vào System32 nữa.

_ Khi máy bị nhiễm, trong trường hợp cấp bách, để có thể in và truy cập dữ liệu đc, các bạn chỉ cần Start 3 cái dịch vụ này lên( để chữa lửa, ko bị bọn nv nó kêu ca om sòm).

_ Cách diệt thì wá dễ, dùng Tool KidoKiller scan trước, sau đó update KAS mới nhất và Full Scan, KAS sẽ diệt hết cho bạn. Típ theo, bạn down bản vá lỗi cho XP Pack 2 và 3 về và chạy thôi. Link đây :
http://www.microsoft.com/technet/sec.../MS08-067.mspx
http://www.microsoft.com/technet/sec.../ms08-068.mspx
http://www.microsoft.com/technet/sec.../ms09-001.mspx

_ Mình đã làm cách này và khắc phục đc, tạm thời 2 ngày nay chưa thấy dấu hiệu lạ nào, hi vọng nó ko quay lại.

ddt1899
11-11-2011, 10:08
Chào các bác, cơ quan em cũng bị hiện tượng tương tự như bác chủ thớt, nhưng cụ thể là tại máy chủ thỉnh thoảng lại bị tắt CSDL MySQL nên các phần mềm tại máy trạm khi khởi động đều không thể kết nối được đến CSDL của máy chủ, mỗi lần thế em lại phải thủ công Start lại nó. Mong các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ!

ddt1899
14-11-2011, 08:23
help..........................................

kennywoo
01-12-2011, 08:40
@dt1899: bạn thử update http://technet.microsoft.com/en-us/security/bulletin/ms08-067 (chỉ áp dụng cho WinXP SP3)thử xem. Máy cơ quan mình bị nhiễm đồng loạt 50 máy đã thử nhiều cách dùng KidoKiller của KAV nhưng quét ko ra 1 con, sau đó update thì lại hết :).
Chúc bạn thành công.