PDA

View Full Version : lỗi này do main hay do đâu

traihole
15-03-2009, 16:27
em có máy tính cũ main 845 đem về nhà cho chị sử dụng 1 tháng, máy bị hỏng nên chị em nhờ thằng kỹ sư máy tính LANG BĂM nào đó,nó chọc ngoáy gì đó vào máy em, hôm nay em mở máy ra xem thấy không chạy, em vào phần bios thấy khác ngày trước và cái BIOS còn tặng em thêm câu này"TURN OFF POWER AND REINSTAL THE JUMPER IN NORMAL MODE POSITION" các bác ai đã gặp hoặc biết bệnh này chỉ cho em với, bg máy em không làm gì được ngoài dòng chữ đó ra

deepintheheart
15-03-2009, 16:34
Try it:

To reset jumper
Turn off all power
Change jumper setting to CMOS reset position
Press the on/off switch without power
Change jumper setting to normal position
Turn on power
Turn on PC

Good luck!!!

laitang
15-03-2009, 22:16
em có máy tính cũ main 845 đem về nhà cho chị sử dụng 1 tháng, máy bị hỏng nên chị em nhờ thằng kỹ sư máy tính LANG BĂM nào đó,nó chọc ngoáy gì đó vào máy em, hôm nay em mở máy ra xem thấy không chạy, em vào phần bios thấy khác ngày trước và cái BIOS còn tặng em thêm câu này"TURN OFF POWER AND REINSTAL THE JUMPER IN NORMAL MODE POSITION" các bác ai đã gặp hoặc biết bệnh này chỉ cho em với, bg máy em không làm gì được ngoài dòng chữ đó ra

Trên mainboard của bạn có một bộ jumper gồm 3 cọc, thường là có đánh số thứ tự hoặc chí ít cũng có số 1. Kế bên jumper này thường có dòng chữ "clear CMOS", mục đích của nó là để reset CMOS, người thợ cũ sau khi reset xong quên trả nó về trạng thái bình thường nên nó báo vậy thôi, không có gì nghiêm trọng. Bạn chỉ việc tìm cho ra cái jumper đó, nó có 3 cọc, nếu jump đang ở cọc 1,2 thì rút ra cắm lại cọc 2,3, nếu đang ở cọc 2,3 thì rút ra cắm lại cọc 1,2.

traihole
15-03-2009, 22:52
anh ơi em không nhin thấy cái jumper đó, main của em là main INTEL 845

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Try it:

To reset jumper
Turn off all power
Change jumper setting to CMOS reset position
Press the on/off switch without power
Change jumper setting to normal position
Turn on power
Turn on PC

Good luck!!!
ổng viết cái gì em không hiểu

laitang
15-03-2009, 23:14
anh ơi em không nhin thấy cái jumper đó, main của em là main INTEL 845

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ổng viết cái gì em không hiểu

main intel845 cái jumper nó nằm ở bên phải, góc dưới cùng, kế bên có hàng chữ bios config, 3 cọc của nó nằm theo chiều đứng từ trên xuống là 1,2,3. Cái jump của nó thường có màu xanh biển, bạn hãy rút nó ra và cắm lại vào cọc 1,2 là OK.

Bạn deepintheheart viết bằng tiếng Anh nhưng ý nghĩa cũng giống như tôi viết thôi chỉ có điều là không cụ thể bằng.

traihole
16-03-2009, 10:56
cám ơn anh, anh tràng tốt bụng và đẹp trai,admin ơi thưởng cho anh này 2 sao đi