PDA

View Full Version : Xuất hiện lỗi khi khởi đông máy

ndpah990
15-03-2009, 01:11
Tình hình là mình mới ghost lại win. Sau khi ghost xong , reset máy thì xuất hiện lôĩ này. Mong các bạn hứơng dẫn cách khắc phục:
intel Undi, pxe-2.1 (build 082)
copyright (c) 1997-2000 intel corporation

for realtek RTl8101E/8102E PCI-E Ethernet Controller v1.05 (071227)
PXE-E61: media test failure, check cable
PXE-M0F: Exiting PXE ROM

mình muốn hỏi đây có phải là lỗi phần cứng ko. Máy mình là laptop nên nếu là lỗi phần cứng chắc là bó tay.

tam_giang
15-03-2009, 04:15
Rất nhiều trường hợp tương tự khi bạn Google nhưng chủ yếu đều xoay quanh ổ cứng như câu sau: "either your hard drive is disconnected from the motherboard or the drive is bad.". Hy vọng là ổ cứng của bạn không hư mà do máy bạn muốn boot từ Network, do đó bạn vào BIOS và disable boot từ Network then try again. Nếu vẫn còn bị tức là máy của bạn không tìm thấy boot sector hay nói cho gọn: Bản Ghost của bạn không work.

ndpah990
15-03-2009, 16:21
Mình thử lấy đĩa ghost khác cài lại nhưng vẫn bị như vậy. Ổ cứng mình mới chia lại và đều để type là fat32 , logical . Ko biết có ảnh hưởg gì tới việc ghost win ko.
Mình cũng đã vào bios nhưng ko có chức năng tắt boot như bạn nói .trong mục boot chỉ có thể thay đổi thứ tự boot giữa hdd , fdd, cd, lan, usb. Máy mình là laptop toshiba dynabook tx/65f PATX65FLP.
Ai có cách nào giúp mình với .

deepintheheart
15-03-2009, 16:38
Ổ cứng mình mới chia lại và đều để type là fat32 , logical . Ko biết có ảnh hưởg gì tới việc ghost win ko.

Ko ảnh hưởng gì hết đâu!!!

Ko phải là làm thay đổi thứ tự boot như cách bạn làm đâu, mà bạn phải disable card mạng trong bios luôn đó. Thử xem nó thế nào!!!

ndpah990
15-03-2009, 18:34
Nếu disable card mạng tức là máy sẽ ko vào mạng dc đúng ko bạn. :(

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình tìm mãi mà ko thấy chỗ disable card mạng trong bios.
Thử mua 1 đĩa winxp sp2 về cài lại. Đang cài giữa chừng thì báo lỗi sau :
setup did not find any hard dish drives installed in your computer
make sure any hard disk drives are powered on and properly connected to your computer, and that any disk related hardware configuration is correct. This is involve running a manufacturer supplied diagnostic or setup program.

Mặc dù mình đã chia ổ xong và 3 ổ c, d, e hoat động bìng thường trong dos. Ko hiểu sao lại có lỗi này.

laitang
15-03-2009, 21:56
Nếu disable card mạng tức là máy sẽ ko vào mạng dc đúng ko bạn. :(

Mình tìm mãi mà ko thấy chỗ disable card mạng trong bios.
Thử mua 1 đĩa winxp sp2 về cài lại. Đang cài giữa chừng thì báo lỗi sau :
setup did not find any hard dish drives installed in your computer
make sure any hard disk drives are powered on and properly connected to your computer, and that any disk related hardware configuration is correct. This is involve running a manufacturer supplied diagnostic or setup program.

Mặc dù mình đã chia ổ xong và 3 ổ c, d, e hoat động bìng thường trong dos. Ko hiểu sao lại có lỗi này.

Nghĩa là laptop của bạn dùng ổ cứng SATA mà bản cài win của bạn (và cả bản ghost nữa)không hỗ trợ ổ SATA. Giải pháp là ra hàng CD hỏi mua đĩa cài win nào hỗ trợ ổ SATA về cài lại rồi ghost lại.

ndpah990
16-03-2009, 17:29
Mình đã lên mạng down bản win hỗ trợ ổ đía sata và burn ra đĩa để cài. Tuy nhiên khi cài đến phần chọn ổ cài thì xuất hiện lỗi sau :
to install windows xp on the partition you selected . Setup must write some startup files to the following disk : 152626 mb disk 0 at id 0 on bus 0 on iastor [mrb] .
However , this disk does not contain a windows xp-compatible partition .
To continue installing windows xp , return to the partition selection screen and create a windows xp-compatible partition on the disk above.....

Mình ko hiểu nó muốn tạo ổ gì nữa . Cả 3 ổ của mình chia đều 50gb. Mong các bác giải đáp sớm

Hôm qua mang máy ra tiệm để họ cài cũng ko dc. Mang về nhà mày mò cài lại dc rồi. Cám ơn mọi người đã giúp đỡ

thaychuadigital
17-03-2009, 13:24
Ủa túm lại nguyên nhân chính xác là bị gì vậy bạn?Mình nghĩ có vấn đề với ổ cứng nhưng dám chắc

ndpah990
17-03-2009, 17:33
Nguyên nhân chính là do ổ cứng máy mình là ổ sata nên phải sử dụng đĩa winxp có tích hợp sẵn driver để cài . Chỉ cần kiếm 1 bản win thích hợp là cài được :D