PDA

View Full Version : máy bị hư bios , có bạn nào biết nguyên nhân và cách sửa kô

skynet
14-10-2003, 06:48
máy tui bi giờ cứ mỗi lần restart hay để chế độ hibernate rồi bật lại là đều báo biosrom checksum error . cái này có fải hư con rom bios rồi kô ? có thay được kô ? có chỗ nào uy tín vế chiện này kô , ai biết xin thỉnh giáo nhé ? kô fải do pin vì tui đã thay pin rồi . cũng kô fải do cmos kô set đúng cách vì tui đã tinh chỉnh hết rồi , mỗi lần báo lỗi như vậy thì tui đều dzô đó set lại , sau đó lại báo lỗi , lần thứ nhất chỉ báo lỗi kô boot , đến lần thứ hai thì là chở về default (tui có OC lên chút xíu , bình thường kô sao , mấy hôm nay mới bị , nhiệt độ máy lúc nào cũng 25~27 độ thôi , chắc kô do OC đâu ) . Ai biết tình trạng như vậy là sao xin chỉ giáo nhé

PMT
14-10-2003, 08:52
Hư BIOS thì không khởi động được đâu. Chỉ đơn giản là hết pin thôi. 10k-15k 1 cục pin mua ở mấy tiệm bán linh kiện

HVA
14-10-2003, 08:53
Do bios hỏng có nhiều múc đọ. múc độ của bạn chưa năng lắm. có lẽ là do bạn nâng cấp BIOS không đúng cách, hoặc chỉnh BIOS sai nếu BIOS hỏng tốt nhất nên đem bảo hành còn nếu main cũ thì ra nhật tảo sữa, nhưng tru7óc tiên thì hãy thử nâng cấp BIOS xem sao.

KG-HH
14-10-2003, 12:55
Vui long chi cach nang cap Bios voi . Da ta

PMT
18-10-2003, 06:47
Đầu tiên là phải biết mobo của bạn "hiệu" gì: Intel, MSI, Asrock,ECS...
Kế đến phải biết nó là model gì. VD: GA-7ZXE, K7S5A,...
Hai cái này đều có thể coi trực tiếp trên mainboard hay trong Sisoft Sandra
Lên Website của "hiệu" (thường có trong CD driver) để download bios đúng model.
Flash lại BIOS theo chỉ dẫn trên Website.

tottipc
20-10-2003, 08:34
cho tui nói một câu nha : khi muốn Updates Bios nếu rành thì mới làm nha ,,,không biết thì đừng có tài lanh mà tiêu đời con rom bios à nha mấy you

tottipc
20-10-2003, 08:34
Nếu không rành thì nên đem ra tiệm kêu nó làm giùm ...mấy chục ngàn à

lkt1827
20-10-2003, 14:57
cứ nạp đại đi, không sao đâu? Nhớ lên trên web down cho đúng version của main là được rồi. Nạp con rom bios từ màn hình DOS lẹ lắm. chưa tới 2 phút là xong rồi. Nếu con rom của bạn loại 2 hàng chân thì còn dẽ nữa. chỉ ngán cái loại dùng con rom nho nhỏ vuông vuông thôi. nó không xài socket mà hàn chết trên main. nếu update bị hư tháo nó ra hơi mệt.

Linh moi
26-10-2003, 16:56
ko sao đâu cứ nạp đi

PMT
27-10-2003, 08:40
Trước khi flash nhớ lưu lại cái BIOS cũ là được. Nếu hư thì đem main và cái file đó ra Nguyễn Kim số mấy không nhớ. Nếu hư thì nói, tui check lại cái địa chỉ rồi chỉ cho.