PDA

View Full Version : Gửi Các Admin, Mod, Member, Pro Help Me!

longvinh
13-03-2009, 20:45
Kính gửi các Admin, member Pro !

hiện mình đang có 1 ổ cứng 20g Maxtor bị lỗi không thể format được.

* Lý do lỗi: sao chép dữ liệu từ 2 ổ cứng quá nhiều trong 1 thời gian, dẫn đến bị treo máy, khởi động lại máy không nhận được win, trong DOS không thể format.

* Mình đã tiến hành tự kiểm tra trong DOS với đĩa Hiren's Bootcd như sau:
+ Trên màn mình CMOS (!?) nhận được ổ cứng
+ Chạy vào DOS của CD không nhận được ổ cứng
+ Chạy Partition Magic Pro 8.05 nhận được ổ cứng, song không thể làm việc được( không thể test, format,...)
+ Chạy HDD nhận được ổ cứng, Scan complate (100%) không thấy báo B( bad, hoặc reconver B). Máy Chạy nhanh, mình đã chạy 3 lần rồi.
+ Chạy Maxtor PowerMax với tất cả chế độ( quick+full ) ok, thấy 1 số báo pass,..
+ Chạy Fdisk, supe fdisk không thực hiện được( báo No drive- not found): không nhận được ổ cứng
+ Chạy: Norton Disk Doctor không nhận được ổ cứng
+ Chạy Test Hard Disk Drive : nhận được ổ cứng, Scan face thấy lỗi nhiếu quá, toàn thấy BBBB......BBBB từ đầu đến cuối. mới chạy được 100M mà đã thấy 1500 error.

Vậy mong các Pro giúp tôi : lỗi trên của ổ cứng là lối gì, và các khắc phục như thế nào( test thấy BBBBBB đó, song không biết cách để fix nó, hic).Theo tui nghĩ là bị lỗi badblock (!?)
Đã chạy HDD đã làm nhiều lần, thấy dải trắng một màu khi Scan xong cả không thấy B đâu.

Xin cảm ơn các Pro trước!

xandeyes
13-03-2009, 22:32
sao mà lại gửi lắm thế.cái HDD này bị bad quá rồi.câu trả lời chung của mọi người (dự đoán) là đổi cái khác,vứt cái ổ này đi :lick:

longvinh
14-03-2009, 01:52
Hic, vứt hả? thế data của tui làm sao đây?
Hic? có ai có p án khác không?????????

minhhienmobile
14-03-2009, 02:31
Đã chạy gần 1 tỉ chương trình xử lý HDD rồi mà còn vương vấn chuyện giữ lại data trên đĩa ?!

KinPro
14-03-2009, 16:49
Nếu Bad hoặc đại loại thế thì cứ xài thu PQMagic sẽ bít.Nếu bad ko xài đc nó báo vàng khè đó :D

deepintheheart
15-03-2009, 16:59
bạn gắn thêm cái hdd naữ rồi vô dos dùng Norton commander hay volkor commander để copy data thử xem có dc ko.Thấy bạn show lên như vậy e ràng là khó à :D

habibi2
16-03-2009, 16:53
có lẽ ổ cứng bị BAD chăng ????

NhocPhanThiet
17-03-2009, 09:27
bạn gắn thêm cái hdd naữ rồi vô dos dùng Norton commander hay volkor commander để copy data thử xem có dc ko.

làm như pac' depintheeart nếu hok copy dc nũa thì quên cái dữ liệu đó đi là vừa:D

user_84_gialam
19-03-2009, 11:24
làm như pac' depintheeart nếu hok copy dc nũa thì quên cái dữ liệu đó đi là vừa:D

dữ liệu wan trọng thì wên kỉu rỳ đây.

ngodoan
20-03-2009, 11:37
cách cuối cùng nếu ko tự sửa dc thì mang ra tiệm cứu dữ liệu đi. tốn vài chai (nếu dữ liệu mật) :)) .

bastu
20-03-2009, 11:56
thấy có chương trình GetDataBack for FAT và GetDataBack for NTFS phục hồi data khá lắm.