PDA

View Full Version : Boot từ usb

huyphonghg
13-03-2009, 09:49
Chào các bạn.mình có một vấn đề muốn hỏi mong các bạn giúp với.tôi đang dùng cây pen 4 cpu 3G và main GIGABY 945.Muốn boot từ USB ,mình vào BIOS để thiết lập boot từ USB nhưng không boot Được((USB đã cài để boot từ usb rồi)).cho mình hỏi main 945 có boot từ usb dưoc không và cách boot như thế nào.Cảm ơn rất nhiều

nhadautu
13-03-2009, 10:32
boot đc, có lẽ bạn tạo cái usb boot ko chuẩn rồi

giaothu
13-03-2009, 11:14
lúc khởi đông máy nhấn f8 hoặc f11 liên tục để boot menu đợi nó ra cái bảng lựa chọn boot thì chọn USB là được

huyphonghg
14-03-2009, 12:56
Để mình thử xem sao.Cảm ơn nhiều

lelong1509
14-03-2009, 22:08
xin cho tui hỏi tí. tui có làm usp boot nhưng khi khởi động máy bấm f8,rồi chọn boot bằng usb chỉ thấy dòng chữ REMOVE... MEDIA OTHER.là sao zậy.
hình như là bôt ko được phải ko có ai biết cách làm.làm ơn chỉ dùm với tui làm hiẻn 9.7.mấy đại ca chỉ tùm lum, tui làm ko được gì hết.

1 - Tạo USB Hiren’s Boot 9.7 với Grub4Dos:
* Bước 1: Bạn hãy Format USB của mình bằng công cụ USB Format với các lựa chọn như hình dưới:

* Bước 2: Giải nén tệp tin USB Hiren USB Boot trong bộ công cụ đính kèm và chạy file grubinst_gui:

Cửa sổ Grub4Dos Installer hiện lên bạn hãy chọn ô Disk là USB của bạn, thông thường là hd1 nếu bạn có 1 ổ đĩa cứng. Bạn hãy so sánh dung lượng hiển thị ở đây với dung lượng của USB để tránh bị nhầm. Sau đó bạn bấm vào nút Refresh ở cạnh khung Part List và chọn vào Whole Disk (MBR). Cuối cầm bấm Install để chương trình bắt đầu làm việc. Sau đó bạn Copy 2 file grldr và menu.lst vào USB của mình.

* Bước 3: Dùng Winrar giải nén file ISO Hiren's vào USB.
Lúc này USB của bạn đã có thể sử dụng để cứu hộ với Hiren’s Boot 9.7 đi kèm.

thered
15-03-2009, 16:11
Main 945 không boot được bằng hiren boot (main của mình là Asus P5GZ-MX). Mình làm hiren boot usb đúng theo hướng dẫn ở http://www.hiren.info/pages/bootcd-on-usb-disk. Nhưng không boot được toàn báo lỗi: "missing mbr helper". Đem sang máy khác vẫn boot ngon lành.