PDA

View Full Version : Giúp em HDD này

troi_dat_oi
12-03-2009, 12:21
Hôm qua em cắm ổ cứng vào máy khác định copy ít dữ liệu nhưng khi cắm ổ cứng vào máy đấy thì bật máy không lên được, Quạt Main không quay luôn.Chỉ có đèn trên Main là sáng. Rút ổ cứng của em ra thì bật máy lên bình thường.

Em về cắm lại vào máy em cũng vậy. cứ cắm ổ cứng vào là quạt Main cũng không quay luônBật máy không lên, . Rút ổ cứng ra bật máy thì quạt Main lại quay bình thường.(Tất nhiên không thể vào Win rồi vì máy em chỉ có 1 ổ 80G này thôi).

Các bác ơi, ổ cứng của em bị lỗi gì vậy?? Nó vẫn còn BH hơn 1 năm nhưng nói thật cái nơi em mua máy hơi củ chuối, vì vậy mong các bác bắt mạch giúp em để em đi BH đỡ bị lừa, nói nhẹ thành nặng rồi ôm cái ổ của em cả tháng thì khổ. Em tiếc đứt ruột gần 40G dữ liệu quý của em và phần còn lại dù không quý lắm. HIX.

Mong các bác hồi âm sớm, lát nữa em đi BH rồi. Lại đang cần máy gấp.

box_84
12-03-2009, 12:27
Gỡ cái Jump chuyển sang slave xem thế nào!!!

troi_dat_oi
12-03-2009, 12:30
Gỡ cái Jump chuyển sang slave xem thế nào!!!

Ổ cứng SATA bác à. Cắm vào bật quạt Main còn không quay luôn.Chính xác hơn là quạt Main nó quay 1s rồi tịt luôn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

các bác ơi giúp em cái. :(

gon87
12-03-2009, 13:05
Nguồn bạn bao nhiều Woat? Bạn nên bye bye mớ dữ liệu là vừa. Nếu nó thực sự quan trong đến vậy thì tốn khá tiền đấy.Chia buồn.

leduy4u
12-03-2009, 19:04
Nếu tiếc dữ liệu trong ổ cứng thì bạn nên mua hay mượn một box ổ cứng (loại Sata). Gắn ổ đĩa đó và box và thử chép dữ liệu vào máy xem sao!

Chúc thành công!

xandeyes
12-03-2009, 20:34
nguy cơ là cái HDD đó bị chập nguồn rồi nên cơ chế bảo vệ nguồn hoạt động=> máy ko chạy,chỉ còn nguồn 5v cấp trước=> đèn main vẫn sáng.bạn mang đi bảo hành đi hoặc nếu tiếc đống dữ liệu trong đó thì mang đi sửa,lỗi mạch như này sửa ko quá khó đâu..

trankhai
12-03-2009, 20:40
nhưng trước khi tháo ổ cứng ra máy bác vẫn chạy bình thường chứ?hay đem qua kia cấm,gắn nguồn điện vô ngược đầu té lửa hoảng hồn phải ko?bác nói rõ hơn chút đi...

tinlon
13-03-2009, 14:32
cái này là do bác cắm ổ không đúng kỹ thuật(tay nhiều mò hôi nhiều trở) làm cháy mach ổ cứng=> main ko cho phep chay khi gắn ổ cứng vào để đảm bảo an toàn cho các linh kiện khác
cái này ko bảo hành dc vì ổ cứng chỉ bảo hành lỗi kỹ thuật mà ko bảo hành lỗi thiên tai . Bác mà cần dữ liện thì đi thay mạch cho nó. còn không cần thì đem bán đi. tui mua

art_links
13-03-2009, 18:07
Thật khổ cho bác, nếu thường xách đi bác mua ổ gắn ngoài, giá cũng ko mắc hơn nhiều đâu.

gon87
13-03-2009, 18:19
Thật khổ cho bác, nếu thường xách đi bác mua ổ gắn ngoài, giá cũng ko mắc hơn nhiều đâu.

Nhưng tốc độ của nó rất chậm. Ngồi chờ chắc chết mất.
Trường hợp này khả năng lớn là do bạn ấy cắm thao tác không đúng kĩ thuật thôi. Làm cho chập ổ cứng. Chia buồn.:(

xandeyes
13-03-2009, 21:30
<...>
cái này ko bảo hành dc vì ổ cứng chỉ bảo hành lỗi kỹ thuật mà ko bảo hành lỗi thiên tai . Bác mà cần dữ liện thì đi thay mạch cho nó. còn không cần thì đem bán đi. tui mua

ổng này khôn wa :boxing:

art_links
28-03-2009, 20:12
Bác nhầm rồi, tốc độ ổ cứng gắn ngoài ko chậm hơn gắn trong đâu.

user_84_gialam
29-03-2009, 13:09
nhưng trước khi tháo ổ cứng ra máy bác vẫn chạy bình thường chứ?hay đem qua kia cấm,gắn nguồn điện vô ngược đầu té lửa hoảng hồn phải ko?bác nói rõ hơn chút đi...

nguồn HDD cắm ngược đc hả bạn. Tớ mới bít đấy.

Trường hợp này khả năng lớn là do bạn ấy cắm thao tác không đúng kĩ thuật thôi. Làm cho chập ổ cứng. Chia buồn.:(

Thao tác đúng kỹ thuật thì phải làm thế nào hả bạn.?
HDD chuẩn SATA thì kô quan trọng master/slave đâu box_84 ah. Cắm vào là nó chạy ngay (kể cả hệ thống đang hoạt động). Vì SATA hỗ trợ chuẩn "cắm nóng" (hot plug) mà.

chjnhnh0
29-03-2009, 14:00
Nếu cắm ổ cứng vào máy và vào bên trong bios thấy hệ thống vẫn nhận tên ổ mà tên ổ bị lộn vd maxtor thành maxrot thì là lỗi mạch rồi. Ra ngoài hàng mà sửa nó sẽ thay cho cái mạch ổ cứng. hết tầm 60K thôi giay the thao nam dep (http://giayhn.com/giay-the-thao-nam#http://www.ddth.com)