PDA

View Full Version : Cứu tôi với - bảo mật trong mạng Lan.

Phuong_NV_0912
09-03-2009, 17:18
Chào tất cả các bạn, mình thật sự bức xúc vì mình vừa phát hiện ra máy tính của mình bị người khác đột nhập vào mà không tìm được cách khắc phục.
Sự thể như thế này.
Trong mạng Lan của mình có một máy tính(server), khi vào máy này thì nó lại show hết cả mấy ổ cứng máy tính của mình lên và conect vào như là đang ở trên máy của mình.(mình cài win xp 2002 và máy server cài 2003)(Thật ói om).
Mình đã tìm mọi cách để ngắt kết nối mà không được,
Mọi người có ai biết cách ngắt kết nối này hướng dẫn mình với.
Thanks for ...

ductoanbkhn
11-03-2009, 18:41
Bạn bỏ hết chế độ share của các ổ trên máy xp đi là xong. Click phải chuột vào các ổ, chọn sharing and security, bỏ đánh dấu chỗ share đi.
Kiểm tra lại xem còn thư mục nào share nữa không thì vào start, run, gõ "net share" và enter

maithangbs
11-03-2009, 20:02
Nó phải cài phần mềm nào đó để connect vào máy bạn như thế chứ nhỉ?
Hoặc tắt Remote đesktop đi (liệu có thể dùng Remote Destop để truy cập vào máy client mà không bị out sesion đang thực hiện trên máy client không nhỉ).

Phuong_NV_0912
13-03-2009, 16:07
Bạn bỏ hết chế độ share của các ổ trên máy xp đi là xong. Click phải chuột vào các ổ, chọn sharing and security, bỏ đánh dấu chỗ share đi.
Kiểm tra lại xem còn thư mục nào share nữa không thì vào start, run, gõ "net share" và enter

Cám ơn bạn nhưng
Mình không shared cả ổ cứng, chỉ shared một thư mục thôi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nó phải cài phần mềm nào đó để connect vào máy bạn như thế chứ nhỉ?
Hoặc tắt Remote đesktop đi (liệu có thể dùng Remote Destop để truy cập vào máy client mà không bị out sesion đang thực hiện trên máy client không nhỉ).

Mình có Right chuột phải vào myComputer ->properties->Remote rồi bỏ Remote Desktop rồi,và bỏ luôn cả Remote Assistances Cũng không được

ductoanbkhn
13-03-2009, 16:24
1. Thế thì có thể bạn bị cài lén 1 chương trình remote admin nào đó rồi. Phải tìm và uninstall đi thôi.
2. Nhưng trường hợp như bạn miêu tả thì cũng hơi lạ, vì giả sử như máy bạn bị cài lén 1 chương trình gì đó thì khi bạn ngồi ở máy server kia để truy cập vào máy bạn thì cũng phải biết password do chính người đấy cài đặt thì mới vào được
3. 1 nguyên tắc an toàn: Nếu máy tính của mình bị ai ngồi vào sử dụng mà mình ko kiểm soát thì nó sẽ ko còn an toàn 100% nữa :D

Tóm lại: Tắt hết chức năng share + đổi password truy cập máy + gỡ bỏ các chương trình lạ mà bạn ko biết đi. Sang máy kia check lại chắc chắn là ko thể truy cập được vào máy bạn nữa

dinhanhency
13-03-2009, 16:45
Nh­ư bạn nói thì có thể dùng teamviewser, logmein... hoặc bật chức năng remote desktop thôi. Nếu remote desktop thì khi bạn đang sử dụng mà người khác vào thì máy bạn bị logoff nên biết ngay. teamviewer hoặc các chương trình remote khác cũng vậy, đều có thông báo khi có connect đến. Bạn mô tả cụ thể mọi người mới có cách cho bạn được.

Phuong_NV_0912
13-03-2009, 17:52
Nh­ư bạn nói thì có thể dùng teamviewser, logmein... hoặc bật chức năng remote desktop thôi. Nếu remote desktop thì khi bạn đang sử dụng mà người khác vào thì máy bạn bị logoff nên biết ngay. teamviewer hoặc các chương trình remote khác cũng vậy, đều có thông báo khi có connect đến. Bạn mô tả cụ thể mọi người mới có cách cho bạn được.

đúng là trên máy server có cài Teamviewer nhưng máy mình không cài phần mềm nào cả.Theo như bạn nói thì mình nghĩ đúng là Teamviewer nhưng mình chưa biết thằng này làm sao mà nó lại vào được máy minh.
Mình đã cài lại cả win và hiện không có ai acount vào máy mình(ngày trước thì quản trị mạng có acount Administrator và vào được máy mình).Nhưng hiện tại mình đã cài lại win rồi mà nó vẫn connect như sang máy mình như thường(vẫn show hết mấy ổ cứng lên)
Mình thấy cũng vô lý vì đã cài lại cả win rồi nhưng chẳng lẽ lúc cài win xong thì thằng Teamviewer ở máy kia nó lại tự động connect đến máy mình à.
Nếu như vậy thì bây giờ phải làm thế nào hả bạn.

driveht
16-03-2009, 22:50
cũng có nhiều, vô tình bạn lúc bạn logon bạn không vòa máy của bạn mà vòa môi trường domain do máy chủ tạo ra.
thứ 2, có thể do bạn bị dùng một chương trình điều khiển nào đó từ xa.
theo mình, bạn cần xác định lại chuyện này, coi máy mình có chương trình nào lạ không?
cho mịnh hỏi,những hạnh động cụ thể mà máy bạn bị ảnh hửong là j????

nhadautu
16-03-2009, 22:54
Gặp phải cao thủ ah?

matlenh
18-03-2009, 09:50
Sử dụng quyền của admin domain để giới hạn quyền truy cập vào các thư mục và ổ đĩa. Change password admin lại xem sao

dq_ninh
18-03-2009, 13:21
Chuyện bình thường, có gì là lạ. Chỉ có một cách duy nhất là đừng cho máy XP kết nối với mạng nữa là xong. Còn nếu máy XP kết nối với LAN, thì máy chủ 2003 (domain) có toàn quyền với tất cả những máy con kết nối với LAN mà nó đã cung cấp.

Chỉ có cách duy nhất là bạn có login/mật mã của Domain Administrator. Nhưng nếu bạn là domain administrator, thì dĩ nhiên, bạn lại muốn có quyền nhìn vào tất cả các máy con.

Không những máy chủ có thể vào tất cả các máy con, mà còn có thể đọc tất cả những emails của tất cả các máy con. Nói chung, tất cả những gì nằm trên máy con, kể cả điện thư, đều nằm trong tầm tay của máy chủ.

Tôi đoán là bạn tình cờ thấy được máy chủ ở một văn phòng khác, và bạn đã hoảng hốt khi thấy nó có thể thấy được tất cả những gì trên máy của bạn, đúng không?

Chuyện bình thường, bạn ơi. Và bạn không có cách gì để chấm dứt cái chuyện đó hết, nếu máy của bạn còn kết nối với LAN.

Chào tất cả các bạn, mình thật sự bức xúc vì mình vừa phát hiện ra máy tính của mình bị người khác đột nhập vào mà không tìm được cách khắc phục.
Sự thể như thế này.
Trong mạng Lan của mình có một máy tính(server), khi vào máy này thì nó lại show hết cả mấy ổ cứng máy tính của mình lên và conect vào như là đang ở trên máy của mình.(mình cài win xp 2002 và máy server cài 2003)(Thật ói om).
Mình đã tìm mọi cách để ngắt kết nối mà không được,
Mọi người có ai biết cách ngắt kết nối này hướng dẫn mình với.
Thanks for ...