PDA

View Full Version : Máy IBM T43 bị lỗi power, xin cứu với!

dl2003
09-03-2009, 16:03
Chào các bác
Em có một con IBM T43 đã hết hạn bảo hành, xài WinXP SP2, mọi thứ đều bình thường, chỉ có điều mỗi khi rút sợi dây adaptor, chuyển sang dùng pin, thì nếu không chạy chương trình gì cho máy hoạt động liên tục (ví dụ như WMP,…), chỉ cần để yên trong 1-2 phút thì nó tắt ngúm giống như shutdown vậy, không một câu hỏi han.

Em đã mang ra tiệm sửa, họ check power manager, rồi check phần cứng, check mainboard, check chỗ tiếp điện, check luôn cục pin,…để luôn mấy tuần, vẫn không ra bệnh. Khi đổi sang 1 cục pin mới 100%, sạc lên 80%, rút dây điện ra, vẫn bị triệu chứng như cũ. Cũng xài pin, nhưng khi mình mở Window Media player lên, để cho nó hoạt động, thì nó chạy ngọt xớt không thấy vấn đề gì xảy ra…

Giờ mình đành phải mang máy về, tiệm sửa laptop cũng pó tay luôn. Rất mong nhờ các bác giúp đỡ, có bác nào có kinh nghiệm về vụ này hay tương tự chỉ bảo mách nước dùm, biết bệnh thì mới có thuốc chữa được.

Đa tạ các bác rất nhiều!

ngondensang2007
09-03-2009, 20:09
check power manager
chỉ có em này mới giải quyết được vấn đề của pác.Chắc máy pác để chế độ tiết kiệm pin tối đa nếu ko chạy ứng dụng gì thì sau 1--->2' sẽ tự động shutdown

dl2003
11-03-2009, 08:50
Thanks bac ngondensang2007

Em cung da set lại power roi, cho mãimum het, never stanby, never turn off monitor,...ca adaptor va battery luon, noi chung la ve vu power manager em cung da canh giac va cho no xai full het roi, van cu bi.

Em nghe co bac noi la phai update BIOS, nhung vu nay thi em potay, mu tit khong biet chut gi, Cac dai ka vui long chi bao them giup nhe!

Chan thanh da ta!

ruagiadidao
12-03-2009, 21:48
bệnh gì kì quặt vậy trời. có cao thủ nào giúp không vậy. tui chưa gặp trường hợp này bao giờ

ibm_pro
13-03-2009, 23:08
Chào các bác
Em có một con IBM T43 đã hết hạn bảo hành, xài WinXP SP2, mọi thứ đều bình thường, chỉ có điều mỗi khi rút sợi dây adaptor, chuyển sang dùng pin, thì nếu không chạy chương trình gì cho máy hoạt động liên tục (ví dụ như WMP,…), chỉ cần để yên trong 1-2 phút thì nó tắt ngúm giống như shutdown vậy, không một câu hỏi han.

Em đã mang ra tiệm sửa, họ check power manager, rồi check phần cứng, check mainboard, check chỗ tiếp điện, check luôn cục pin,…để luôn mấy tuần, vẫn không ra bệnh. Khi đổi sang 1 cục pin mới 100%, sạc lên 80%, rút dây điện ra, vẫn bị triệu chứng như cũ. Cũng xài pin, nhưng khi mình mở Window Media player lên, để cho nó hoạt động, thì nó chạy ngọt xớt không thấy vấn đề gì xảy ra…

Giờ mình đành phải mang máy về, tiệm sửa laptop cũng pó tay luôn. Rất mong nhờ các bác giúp đỡ, có bác nào có kinh nghiệm về vụ này hay tương tự chỉ bảo mách nước dùm, biết bệnh thì mới có thuốc chữa được.

Đa tạ các bác rất nhiều!
bác nói vậy (Cũng xài pin, nhưng khi mình mở Window Media player lên, để cho nó hoạt động, thì nó chạy ngọt xớt không thấy vấn đề gì xảy ra…) em ko hiểu gì hết
cho em hỏi khi tắt máy có khởi động lại ko ? khi tắt bác mở lại được ko ?

trankhai
13-03-2009, 23:41
nó tắt luôn hay ở chế độ stand by vậy bác????

ruagiadidao
16-03-2009, 23:27
thôi thì pác đem đến mấy chỗ uy tín cho họ kiểm tra đi. chớ cứ kiểu này thì anh em chỉ có biết đoán mò thôi.