PDA

View Full Version : Liệu có tình yêu giữa 2 tâm hồn ko đồng cảm?

Dennis Bergkamp
07-03-2009, 11:01
Cứ thắc mắc hoài, vì sao có những người "tấn công" người kia cả chục năm trời nhưng vẫn ko thành công, dù họ yêu thật lòng. Có những câu chuyện thì "đối phương" giác ngộ nên lại có câu "có công mài sắt có ngày nên kim" hay ta gọi là chiến thuật "mưa dầm thấm đất".

Cũng là 1 trường hợp nhưng lại cho ra 2 kết quả khác nhau, vậy thì làm gì có cái gọi là công thức đúng. Có chăng ta hỏi vì sao có khi thất bại lại có khi thành công? Phải chăng câu hỏi nằm ở đây:

- 2 tâm hồn có đồng cảm với nhau hay ko.

Nếu 2 tâm hồn khác biệt nhau quá thì làm sao có thể yêu nhau được đúng ko? Nếu thế dẫu 1 bên cứ cố sức đến bao nhiêu thì phần tâm hồn còn lại ko xúc động, ko hạnh phúc...thì sao có thể yêu lại được?

Tình yêu như 1 con chim bồ câu, bị gãy 1 cánh thì bồ câu vẫn sống nhưng nó ko thể bay lên trời xanh được.

ngondensang2007
07-03-2009, 11:11
không :fear: nhưng cưới :w00t: thì có :emlaugh:
và ngược lại :boxing:

Dennis Bergkamp
07-03-2009, 11:17
không :fear: nhưng cưới :w00t: thì có :emlaugh:
và ngược lại :boxing:

Vậy liệu khi cả 2 ko đồng cảm với nhau, thường thì cô gái sẽ cưới người yêu mình, khi đó chàng trai có hạnh phúc ko? Còn cô gái thế nào? Lỡ sau khi cưới cô gái gặp 1 anh chàng nào đó hay ho, cô ấy có chung thủy với chồng mình hay ko?

Đó là trường hợp cô gái, dù sao ở VN vẫn còn chút sức ép dành cho nữ giới, còn nam giới thì...gặp em nào dễ thương, trẻ đẹp thì thôi rồi. Khi ko yêu vợ lại gặp gái đẹp, nếu mà có tiền nữa thì ko ngoại tình mới lạ.

ducky
07-03-2009, 11:21
Thế nào là đồng cảm? Theo như bác thì không đồng cảm có nghĩa tình yêu ở đây chỉ 1 chiều, mà 1 chiều thì không tính là TY.

Dennis Bergkamp
07-03-2009, 11:32
Thế nào là đồng cảm? Theo như bác thì không đồng cảm có nghĩa tình yêu ở đây chỉ 1 chiều, mà 1 chiều thì không tính là TY.

Tình đơn phương: đôi khi thấy em cười vui, lòng anh xao xuyến :D.

Vấn đề này hóc búa thiệt, send cho mấy đại ca mà trốn biệt tăm, sợ nói ra lòng mình :shifty:.

Tô Nhất Nguyên
07-03-2009, 11:40
Cưới người yêu mình thì mình không hạnh phúc vì mình không yêu người ta
Trường hợp này đối phương cũng bị tổn thương vì không nhận được tình yêu từ mình...chắc vậy...ôi tình yêu!

Nhức đầu quá

TongNghien
07-03-2009, 12:16
Cứ thắc mắc hoài, vì sao có những người "tấn công" người kia cả chục năm trời nhưng vẫn ko thành công, dù họ yêu thật lòng. Có những câu chuyện thì "đối phương" giác ngộ nên lại có câu "có công mài sắt có ngày nên kim" hay ta gọi là chiến thuật "mưa dầm thấm đất".

Cũng là 1 trường hợp nhưng lại cho ra 2 kết quả khác nhau, vậy thì làm gì có cái gọi là công thức đúng. Có chăng ta hỏi vì sao có khi thất bại lại có khi thành công? Phải chăng câu hỏi nằm ở đây:

Nếu 2 tâm hồn khác biệt nhau quá thì làm sao có thể yêu nhau được đúng ko? Nếu thế dẫu 1 bên cứ cố sức đến bao nhiêu thì phần tâm hồn còn lại ko xúc động, ko hạnh phúc...thì sao có thể yêu lại được?

Tình yêu như 1 con chim bồ câu, bị gãy 1 cánh thì bồ câu vẫn sống nhưng nó ko thể bay lên trời xanh được.

Có lẽ có. lol

pinochu
07-03-2009, 12:54
giác ngộ thật ra là gì hả bác? yêu thật hay thấy tội nghiệp người tấn công ?

Osama Binladen
07-03-2009, 13:23
Nếu một người tấn công người kia cả chục năm trời mà không thành công thì chắc kẻ kia cũng đang cố gắng chiếm đóng một nơi khác cả chục năm trời chưa thành công nên mới lằng nhằng thế chứ người thường thì cần 3 hôm là biết nhau ngay hoặc cả hai kẻ đó thực là cố chấp, đã cố chấp lại còn quá là yếu đuối mập mờ không dứt khoát. Hoặc cũng đi cưa nhoe các nơi khác ra rồi cuối cùng giả vờ rằng chỉ đeo đuổi người kia cả chục năm...

Nói chung là bản chất sự thật là ko thể có chuyện bình thường một người cưa một người cả chục năm mà ko lay chuyển:D

Xưa kia các cụ lấy nhau trước khi động phòng còn chả biết mặt nhau, thế mà sau đêm hoa chút gái bén hơi trai, trai được nếm trái cấm thì càng ngày càng khăng khít rồi yêu luôn ấy, thế mới biết tình yêu thực sự đâu phải chỉ mỗi cái tư tưởng cao đẹp đâu:lick:

Dennis Bergkamp
07-03-2009, 13:55
Bác Bin nói hay đó chứ, có khi cả 2 động phòng hoa trúc hồi sẽ khiến cả 2 gắn bó nhau hơn, từ đó nảy sinh tình cảm.

Vậy em có nên ra đường nhắm em nào ngon ngon cho luôn 1 bình xịt thuốc mê ko? :D

Còn con số chục năm là em nói VD thôi mà, có người vài ba năm, có người 5-6 năm ai biết được.

nhadautu
07-03-2009, 13:58
Nên lắm bác ợ. Tỉnh dậy nó đeo theo bác ngay thôi :D

ngondensang2007
07-03-2009, 14:08
Khi ko yêu vợ lại gặp gái đẹp, nếu mà có tiền nữa thì ko ngoại tình mới lạ.

hỏng hẳn :emlaugh:

Pác có nghe câu này chưa vậy : :detective Đàn ông ai cũng pải có máu dê trong người :fear: nhưng mỗi khi nghĩ đến vợ đến con đến tương lai sau này thì sẽ vượt qua được cám dỗ tầm thường thôi :shifty:

silkroadpro
07-03-2009, 14:52
Bác Bin nói hay đó chứ, có khi cả 2 động phòng hoa trúc hồi sẽ khiến cả 2 gắn bó nhau hơn, từ đó nảy sinh tình cảm.

Vậy em có nên ra đường nhắm em nào ngon ngon cho luôn 1 bình xịt thuốc mê ko? :D

ko đâu bác ! điều bác nói chỉ là cách tầm thường,chẳng qua chỉ là sự ngưỡng mộ vẻ đẹp bên ngoài mà thôi,còn khi yêu nhâu thật lòng thì chuyện 'abc' cũng chỉ là cái đích cho cuộc sống hôn nhân bền vững sau này.

em cũng chưa biết gì nhiều,nhưng khi yêu ai mà mình ko được đáp lại tình yêu thì khổ lắm.em bị rồi.đau đớn tê tái.Thời gian sẽ xóa nhòa đi tất cả ~~> có mấy ai ngộ ra điều này trong một sớm một chiều được đâu.

br0™
07-03-2009, 14:56
Cứ lấy gái đẹp về từ từ yêu bác ạ !

acaxomcui
07-03-2009, 15:13
Nếu 2 tâm hồn không đồng cãm mà tiến đến hôn nhân có hạnh phúc hay không?.

Mình cho kết quả là hên xui:có thể có mà cũng có thể không!.

Còn chủ topic thì :Liệu có tình yêu...mình nghỉ là KHÔNG.Nếu ,không có sức ép để 2 tâm hồn không đồng cãm thì làm sao họ đến được với nhau mà nãy sinh tình cãm?

Ý mình thế !

bluesky1612
07-03-2009, 16:31
hỏng hẳn :emlaugh:

Pác có nghe câu này chưa vậy : :detective Đàn ông ai cũng pải có máu dê trong người :fear: nhưng mỗi khi nghĩ đến vợ đến con đến tương lai sau này thì sẽ vượt qua được cám dỗ tầm thường thôi :shifty:

Đún đún, bác này nói đúng quá
Bánh mì phải có pate
Đàn ông phải có máu dê trong người:D

acaxomcui
07-03-2009, 16:44
Cưới người yêu mình thì mình không hạnh phúc vì mình không yêu người ta
Trường hợp này đối phương cũng bị tổn thương vì không nhận được tình yêu từ mình...chắc vậy...ôi tình yêu!

Mình chỉ nói theo: trâu tìm cột nhé ! Đa số đàn ông chỉ muốn chinh phục chớ không phải tìm người yêu !Do đó,vất vả để chạy theo nhiều người!

bihoctinhoc
07-03-2009, 16:48
Chẳng thể kết luận được điều gì :punk: vô tư đi :punk:

kiettt
07-03-2009, 22:58
Chuyện tình cảm thì chả bao giờ có công thức chung hết, người ta hay nói con tim có lý lẽ của nó mà, chủ topic đã thừa nhận cùng một trường hợp mà ra hai kết quả khác nhau đấy thôi !

Theo tớ thì đã gọi là không đồng cảm thì chả thể nào có được tình yêu, anh chị có thể cặp kè nhau đến những nơi hò hẹn, gặp mặt bạn bè, dẫn về nhà chơi, thậm chí dẫn nhau ... lên giường nữa, nhưng đó chỉ là thoả mãn nhu cầu tình cảm nhất thời thôi, kiểu như ai cũng có bồ thì chả lẽ mình lại một mình vậy mà.

Tình trạng đó dẫn đến hai khả năng, thứ nhất là sau một thời gian gần gũi tiếp xúc, người này nhận ra ở người kia vài tính cách mà mình chấp nhận được hoặc thích, dần dần tình cảm phát sinh, nảy nở lên dần thành tình yêu. Khả năng này thấp.

Thứ hai, một trong hai người tìm được một nửa khác hợp với mình hơn, họ chia tay đường ai nấy đi, kết thúc một chuyện tình.

Vì hai người đã qua lại, quan hệ với nhau trong thời gian dài, nên khả năng là tình cảm có phát sinh nhưng chỉ một chiều (cả hai người không ai thích ai hết thì ở nhà ngủ cho khoẻ, lang thang ngoài đường chi với kẻ mà mình chỉ hơi hơi thích, đến những nơi mà chỉ những kẻ yêu nhau mới đến). Chuyện này gọi là tình yêu đơn phương, có vẻ không đúng dề bài nhưng mình có cảm tưởng đây là cái mà chủ topic đang băn khoăn tuy cũng là loại tình yêu không có sự đồng cảm.

Tình đơn phương là cái tình một chiều, một bên thì yêu bên kia đến nỗi có thể chết vì người đó được (theo kinh thánh thì đó là trạng thái của tình yêu cao quý nhất), còn phía đối tác thì chỉ ỡm ờ, đẩy đưa trong khi chờ đợi có mối khác hợp hơn. Tình kiểu này nếu có thành đôi thì rất nguy hiểm, vì bên ỡm ờ khi nhận lời là do thương hại hoặc muốn trả thù ai đó. Tình cảm kiểu này không bền, nhất là thời điểm hiện nay, khi mà tự ái các bạn trẻ to đùng đùng, sẵn sàng chia tay nhau vì những lý do vớ vẩn nhất mà không màng gì tới hậu quả hoặc tổn thương mà người khác phải gánh chịu. May mắn hơn nếu họ chia thay khi chưa có những ràng buộc sâu nặng, việc này sẽ là cú sốc lớn cho kẻ lỡ đi vô đường một chiều. Có người vượt qua được, có người lại trở thành một kẻ hưỡng hờ trong một cuộc tình khác.

Nghĩ tới đây nhớ lại mấy chuyện tình một chiều của mình hồi nhỏ, buồn quá mặc dù rất lâu rồi. Tóm lại, như Bi đã kết luận thật nhẹ nhàng, chả kết luận được gì. Cứ vô tư đi. Hoặc Bi chưa yêu, hoặc Bi đã bị tình yêu nó vật cho tơi tả đến n lần.

Chả biết cho ý kiến thế nào, theo tớ đã yêu thì yêu hết mình, có bị đá thì cũng tự an ủi rằng người ấy sẽ hạnh phúc hơn khi đi với tình địch của mình, hạnh phúc của người đó quan trọng hơn chuyện mình bị ra rìa. Nghĩ được thế thì nhẹ lòng lắm, không hề AQ chút nào đâu

i like
07-03-2009, 23:36
Kiettt:

Bác có nhìu kinh ngịt wá há!

Nhưng bác hơi sống nội tâm

Em đoán thía!

acaxomcui
07-03-2009, 23:43
Cãm ơn bác Kiệt.Bác giãi thich mà như hiểu được mình vậy.

Đồng ý với bác!yêu đơn phương là đỉnh cao của tình yêu.Tình yêu nầy không chút đòi hỏi gì cho mình.mối tình đầu không suôn sẻ dẩn đến thờ ơ với chung quanh .Rất đúng !

i like
08-03-2009, 00:03
Đừng khép lòng mình lại như vậy bác

Sống thỏa mái và hết mình đi

Băn khoăn nghĩ ngợi làm gì cho mệt, có câu này: 'cuộc đời là một siêu thị, cái ta cần thì ta không có nhưng cái ta có thì ta không cần'

Đôi khi nghĩ cũng đúng

pinochu
08-03-2009, 00:17
Chả biết cho ý kiến thế nào, theo tớ đã yêu thì yêu hết mình, có bị đá thì cũng tự an ủi rằng người ấy sẽ hạnh phúc hơn khi đi với tình địch của mình, hạnh phúc của người đó quan trọng hơn chuyện mình bị ra rìa. Nghĩ được thế thì nhẹ lòng lắm, không hề AQ chút nào đâu

cố nghĩ thế nhưng k được bác ạ, đau lòng lắm, cũng biết là người ta đi với tình địch của mình sẽ hạnh phúc hơn mình, hạnh phúc đó quan trọng hơn chuyện mình ra rìa, nhưng.. đau lòng quá bác ạ.

Vĩnh Thắng
08-03-2009, 00:23
Tình yêu là gì? :(

The message you have entered is too short. Please lengthen your message to at least 20 characters.

nino
08-03-2009, 00:27
là ... trong ... một ít
The message you have entered is too short. Please lengthen your message to at least 20 characters.

ngocquang19877
08-03-2009, 00:34

Nhảm chưi chứ ban đầu thì thằng nào chả khăng khăng mình yêu thật lòng man, 5-10 năm sau hay thậm chí 4-5 tháng sau có khi nó thay đổi 180 độ :huh:.

Tui thấy cái sự yêu nó hao hao giống cách tui trade spot gold, quan trọng nhất là strategy, timing và trường vốn :innocent:. Không có 3 cái này thì có lẽ tình yêu không tồn tại được lâu hoặc giả thấy Forex ngon hơn nhảy qua đánh thì chít :yes:.

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

i like
08-03-2009, 00:39
Bác Ngocquang nói khó hỉu quá?

Bác rành về webmaster lắm phải không bác?
Chỉ em vài chiêu đê?

ngocquang19877
08-03-2009, 00:43
Chuyện tình cảm thì chả bao giờ có công thức chung hết, người ta hay nói con tim có lý lẽ của nó mà, chủ topic đã thừa nhận cùng một trường hợp mà ra hai kết quả khác nhau đấy thôi !

Theo tớ thì đã gọi là không đồng cảm thì chả thể nào có được tình yêu, anh chị có thể cặp kè nhau đến những nơi hò hẹn, gặp mặt bạn bè, dẫn về nhà chơi, thậm chí dẫn nhau ... lên giường nữa, nhưng đó chỉ là thoả mãn nhu cầu tình cảm nhất thời thôi, kiểu như ai cũng có bồ thì chả lẽ mình lại một mình vậy mà.

Tình trạng đó dẫn đến hai khả năng, thứ nhất là sau một thời gian gần gũi tiếp xúc, người này nhận ra ở người kia vài tính cách mà mình chấp nhận được hoặc thích, dần dần tình cảm phát sinh, nảy nở lên dần thành tình yêu. Khả năng này thấp.

Thứ hai, một trong hai người tìm được một nửa khác hợp với mình hơn, họ chia tay đường ai nấy đi, kết thúc một chuyện tình.

Vì hai người đã qua lại, quan hệ với nhau trong thời gian dài, nên khả năng là tình cảm có phát sinh nhưng chỉ một chiều (cả hai người không ai thích ai hết thì ở nhà ngủ cho khoẻ, lang thang ngoài đường chi với kẻ mà mình chỉ hơi hơi thích, đến những nơi mà chỉ những kẻ yêu nhau mới đến). Chuyện này gọi là tình yêu đơn phương, có vẻ không đúng dề bài nhưng mình có cảm tưởng đây là cái mà chủ topic đang băn khoăn tuy cũng là loại tình yêu không có sự đồng cảm.

Tình đơn phương là cái tình một chiều, một bên thì yêu bên kia đến nỗi có thể chết vì người đó được (theo kinh thánh thì đó là trạng thái của tình yêu cao quý nhất), còn phía đối tác thì chỉ ỡm ờ, đẩy đưa trong khi chờ đợi có mối khác hợp hơn. Tình kiểu này nếu có thành đôi thì rất nguy hiểm, vì bên ỡm ờ khi nhận lời là do thương hại hoặc muốn trả thù ai đó. Tình cảm kiểu này không bền, nhất là thời điểm hiện nay, khi mà tự ái các bạn trẻ to đùng đùng, sẵn sàng chia tay nhau vì những lý do vớ vẩn nhất mà không màng gì tới hậu quả hoặc tổn thương mà người khác phải gánh chịu. May mắn hơn nếu họ chia thay khi chưa có những ràng buộc sâu nặng, việc này sẽ là cú sốc lớn cho kẻ lỡ đi vô đường một chiều. Có người vượt qua được, có người lại trở thành một kẻ hưỡng hờ trong một cuộc tình khác.

Nghĩ tới đây nhớ lại mấy chuyện tình một chiều của mình hồi nhỏ, buồn quá mặc dù rất lâu rồi. Tóm lại, như Bi đã kết luận thật nhẹ nhàng, chả kết luận được gì. Cứ vô tư đi. Hoặc Bi chưa yêu, hoặc Bi đã bị tình yêu nó vật cho tơi tả đến n lần.

Tui có nói chiện với 1 em gái, ẻm có nói đại ý rằng

"Anh ưi, em còn đang đi học thì sao em biết em yêu ai thật lòng hả anh, em phải đi làm, phải va chạm cuộc sống, phải biết người này người nọ blah blah blah gì đấy NQ tui quên rồi man...thì em mới biết được em thật lòng yêu ai chứ anh"

Đại ý dzị đấy, ẻm thì chưa biết yêu ai nhưng tui thì iu em bà nó rồi. Cầu trời ẻm thật lòng yêu tui :drool:

Nhảm chưi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bác Ngocquang nói khó hỉu quá?

Bác rành về webmaster lắm phải không bác?
Chỉ em vài chiêu đê?

Khó hỉu phải rùi vì tui cũng có hỉu gì đâu man :chris:.

Đôi khi tình iu cũng nên biết khi nào thực hiện lệnh dừng lỗ (cutloss) và biết khi nào mình đang ride the trend và vào lệnh tàn bạo luôn man. Tình yêu cũng có là cái gì khác ngoài 1 trò gamble mà mình bet định mệnh, tương lai và thời gian của mình vào đó đâu man.

Vậy liệu khi cả 2 ko đồng cảm với nhau, thường thì cô gái sẽ cưới người yêu mình, khi đó chàng trai có hạnh phúc ko? Còn cô gái thế nào? Lỡ sau khi cưới cô gái gặp 1 anh chàng nào đó hay ho, cô ấy có chung thủy với chồng mình hay ko?

Đó là trường hợp cô gái, dù sao ở VN vẫn còn chút sức ép dành cho nữ giới, còn nam giới thì...gặp em nào dễ thương, trẻ đẹp thì thôi rồi. Khi ko yêu vợ lại gặp gái đẹp, nếu mà có tiền nữa thì ko ngoại tình mới lạ.

Hix, lão này tính đến chiện trăm năm đầu bạc răng long, sao nó xa vời dzị man. Trong cái thế giới luôn vận động ngày nay, chuyện 5 năm sau đã khó nói rùi chứ đừng có nói tới khi ngủm củ đèo luôn man. Tui thích cái kiểu sống thử của tụi mẽo 5-12 năm gì đấy. Gần đây có cái phim trên đài HBO đã phá kiểu "cưới vội" theo lối hài hước hay lắm man, tui nghĩ các bà mẹ VN nên đè đầu tụi teen bắt coi phim này cho bằng được. Cái kiểu yêu đương gì mà 18-20 mà lấy nhau xoành xoạch rồi man.

Dennis Bergkamp
08-03-2009, 09:35
Nên lắm bác ợ. Tỉnh dậy nó đeo theo bác ngay thôi :D

Đeo còng số 8 đó :emlaugh:.

Arkain
27-03-2009, 21:53
Nếu như có chút cảm thông thì mọi việc đều suông sẻ hơn nhiều, nhất là nếu như hai người đến từ hai thế giới khác nhau, cách suy nghĩ khác nhau thì rất dễ hiểu lầm lôi thôi lắm. Cũng một hành động hoặc một lời nói nhưng luôn luôn có thể hiểu bằng vài cách khác nhau, thậm chí có khi người nghe/đọc lại hiểu trái ngược với tâm ý của người nói/viết, những chuyện hiểu lầm nhỏ nhặt cộng lại riết sẽ thành lớn, nhất là những trường hợp tuy người vợ hoặc chồng tuy cảm thấy khó chịu nhưng giữ trong lòng chứ không nói ra để cùng sửa, trước sau gì cũng tức nước vỡ bờ rồi trở thành cơm không lành, canh không ngọt một cách lãng xẹt. Chẳng phải ngẫu nhiên mà các nhà tâm lý học luôn nói rằng những cặp vợ chồng mà cứ im lặng chứ không chịu chia sẻ với nhau thế nào cũng đổ vỡ. Communication is Everything :yes:

PS: Thời nay nhiều khi người ta dùng từ "yêu" một cách vô tư lự quá nhỉ, nhiều khi tuy chỉ là "crush" cũng cho là "mình biết yêu", tuy nói thì dễ nhưng thật ra đâu phải ai cũng dám hạ hết phòng thủ, mở rộng trái tim yếu mềm dễ vỡ để thực sự cảm nhận tình yêu là gì? :)

thaychuastudio
27-03-2009, 22:02
Khi yêu chẳng đắn đo gì
phân phô chừ biết nói vì cớ sao
Huống hồ yêu tự khi nào
Hom qua lòng thấy ngọt ngào mới hay...

Sưu tầm