PDA

View Full Version : không dùng được đĩa boots cho mainboard ASUS P5QL

ldtien
06-03-2009, 22:31
Tôi mới mua bộ máy chạy mainboard ASUS P5QL intel p43 nhưng khi dùng đĩa boots để tạo file GHOS thì đĩa không chạy được(đĩa tốt ổ CD tốt)tôi có hỏi 1 số người thì được biết là mainboard thế hệ mới không chạy được với đĩa boots thông thường.có ai có cách nào thì dúp với.

onngoai
07-03-2009, 16:04
dùng đĩa bôt mới đi bạn.
Tốt nhất dùng đĩa có miniWinXP vào đó ghost rất dễ

khuongvu
07-03-2009, 23:51
Boot tốt. P5QL-E, P5Q SE, P5Q tôi đều chạy hết cả rồi. Toàn boot từ CD/DVD để cài đặt.

Tuy nhiên, với ổ CD/DVD dùng dây SATA đôi khi có vấn đề thật.

ldtien
08-03-2009, 22:31
có lẽ bác không hiểu ý tôi.tôi đã dùng dĩa boot bản 9.7 rồi vẫn ko được còn boot từ dĩa win thì ok.khi dùng đĩa boot thì chỉ nhận là khởi động từ boots CD nếu vào tiếp thì ko có gì nữa cứ mãi thế thôi.ko biết bác dùng đĩa boots loại gì mà boots được.

box_84
08-03-2009, 23:09
Khi vào khởi động, khi load chọn dòng XCDRom, các dòng còn lại chọ NO hết!

ldtien
08-03-2009, 23:17
nó có vào được đến load đâu mà chọn chỉ vào được đến boot CD thôi sau đó là không có gì nưa (giống như đĩa bị hỏng ko đọc được dữ liệu trên đĩa)

xandeyes
08-03-2009, 23:20
nhà tui dùng main P5QL-SE và dùng với đĩa boot 9.5 chạy tốt.mà bạn đã boot dc vào phần chọn các mục của đĩa boot chưa??

ldtien
08-03-2009, 23:26
nếu vào được như vậy thì còn nói làm gì.không phải đĩa và ổ CD hỏng vì lắp sang máy khác chạy bình thường

give_up
09-03-2009, 15:11
bạn chỉ cần load fần driver sata là ok

ldtien
09-03-2009, 23:49
load driver sata lam gi vi CD cua tôi là ATA mà

khuongvu
10-03-2009, 19:46
có lẽ bác không hiểu ý tôi.tôi đã dùng dĩa boot bản 9.7 rồi vẫn ko được còn boot từ dĩa win thì ok.khi dùng đĩa boot thì chỉ nhận là khởi động từ boots CD nếu vào tiếp thì ko có gì nữa cứ mãi thế thôi.ko biết bác dùng đĩa boots loại gì mà boots được.

Thay vì để ổ cứng ở AHCI hay SATA, bác thử vào BIOS chỉnh HDD hạy ở Compatible.

ldtien
10-03-2009, 21:42
để tôi thử xem.không biết có được không cảm ơn bác trước

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

thử rồi cũng không được có lẽ đành chịu thôi .nó chỉ nhận đĩa boots loại cũ thôi và vào được NC không nhận HDD(Ví Dụ:A>C:\la không được) không chạy được ghost thế mới chán.

ta van tai
11-03-2009, 17:53
nếu khong boot cd hiren boot, mình sẽ chỉ cách tạo 1 usb hiren boot cho bạn là ok thôi.
bạn dùng máy khác mà tạo nhé
Đầu tiên bạn phải có đĩa CD Hiren BOOt CD (hiện là 8.5).

1. Khởi động PC bằng đĩa CD Hiren.
2. Chọn khởi động Mini Windows 98 (ở chổ File Manager)
3. Dùng Windows Explorer hoặc ra ngoài DOS copy các file ở ổ đĩa A vào 01 thư mục nào đó ví dụ C:\USB(ổ A ở đây là ổ ảo do CD Hiren tạo ra).
4. Sau đó bạn khởi động lại PC vào Windows bình thường.
5. Dùng công cụ USB Disk Storage Format của HP để format USB của bạn (phải cắm USB vào máy tính).
http://homepage.ntlworld.com/hiren.t...usb_format.zip

Thiết lập: File system: FAT
Volume label: (tuỳ bạn) ở đây tôi đặt là BOOTCD_USB
Ở Format options: ta chọn Create a DOS system files located at: (câu này có nghĩa là làm đĩa khởi động từ file DOS có sẳn). Khi này bạn chọn Browse tới C:\USB sau đó bạn bấm nút Start để bắt đầu tạo USB BOOT.
Khi làm xong bước này thì USB của bạn mới chỉ khởi động được vào DOS thôi, chưa có các chương trình của Hiren Boot (đừng lo tôi hướng dẫn tiếp).
6. Bạn Copy tất cả các file ở thư mục mà bạn đã copy từ CD BOOT (ở bước 3) qua USB. Lưu ý: Không copy file JO.sys nhé.

7. Sau đó bạn copy cả thư mục BOOTCD ở đĩa Hiren Boot qua USB của bạn.
8. Không còn bước nào nữa đâu, chỉ hưởng thụ kêt quả mà mình tạo ra thôi.

Lưu ý: Chỉ dùng được cho những Mainboard hổ trợ khởi động từ USB. Khi khởi động từ USB phải vào BIOS chọn khởi động từ USB-ZIP hoặc USB-FDD hoặc USB-HDD tuỳ từng Main.
Cách làm trên áp dụng cho tất cả các USB kể cả USB không hổ trợ boot.

gon87
11-03-2009, 18:37
nếu khong boot cd hiren boot, mình sẽ chỉ cách tạo 1 usb hiren boot cho bạn là ok thôi.
bạn dùng máy khác mà tạo nhé
Đầu tiên bạn phải có đĩa CD Hiren BOOt CD (hiện là 8.5).

1. Khởi động PC bằng đĩa CD Hiren.
2. Chọn khởi động Mini Windows 98 (ở chổ File Manager)
3. Dùng Windows Explorer hoặc ra ngoài DOS copy các file ở ổ đĩa A vào 01 thư mục nào đó ví dụ C:\USB(ổ A ở đây là ổ ảo do CD Hiren tạo ra).
4. Sau đó bạn khởi động lại PC vào Windows bình thường.
5. Dùng công cụ USB Disk Storage Format của HP để format USB của bạn (phải cắm USB vào máy tính).
http://homepage.ntlworld.com/hiren.t...usb_format.zip

Thiết lập: File system: FAT
Volume label: (tuỳ bạn) ở đây tôi đặt là BOOTCD_USB
Ở Format options: ta chọn Create a DOS system files located at: (câu này có nghĩa là làm đĩa khởi động từ file DOS có sẳn). Khi này bạn chọn Browse tới C:\USB sau đó bạn bấm nút Start để bắt đầu tạo USB BOOT.
Khi làm xong bước này thì USB của bạn mới chỉ khởi động được vào DOS thôi, chưa có các chương trình của Hiren Boot (đừng lo tôi hướng dẫn tiếp).
6. Bạn Copy tất cả các file ở thư mục mà bạn đã copy từ CD BOOT (ở bước 3) qua USB. Lưu ý: Không copy file JO.sys nhé.

7. Sau đó bạn copy cả thư mục BOOTCD ở đĩa Hiren Boot qua USB của bạn.
8. Không còn bước nào nữa đâu, chỉ hưởng thụ kêt quả mà mình tạo ra thôi.

Lưu ý: Chỉ dùng được cho những Mainboard hổ trợ khởi động từ USB. Khi khởi động từ USB phải vào BIOS chọn khởi động từ USB-ZIP hoặc USB-FDD hoặc USB-HDD tuỳ từng Main.
Cách làm trên áp dụng cho tất cả các USB kể cả USB không hổ trợ boot.

Copy nên ghi rõ nguồn gốc nhé.
Mà bạn đã Test cách làm trên chưa vậy??

khuongvu
11-03-2009, 19:34
để tôi thử xem.không biết có được không cảm ơn bác trước

thử rồi cũng không được có lẽ đành chịu thôi .nó chỉ nhận đĩa boots loại cũ thôi và vào được NC không nhận HDD(Ví Dụ:A>C:\la không được) không chạy được ghost thế mới chán.

Nếu tôi nhớ ko nhầm dòng P5Q dùng chipset cầu nam ICH10/ICH10R và vì vậy nó phải quản lý cổng IDE bằng chip Jmicron, bác thử kiểm tra lại cài đặt của JMicron đó đã để đúng IDE hay đang để SATA?

Ngoài ra, thử download bản BIOS mới của mainboard và flash.

milandini
11-03-2009, 21:31
Bây giờ mình toàn dùng Acronis True Image Workstation, ko cần dùng đĩa nữa. Khuyên các bạn nên thay thế Ghost bằng phần mềm này

thitheo
12-03-2009, 07:34
http://conghung.com/forum/index.php?showtopic=39654
vào trang trên để có thể boot hay ghost điều OK

dinhhung_dtvt88
12-03-2009, 08:03
thế còn tại sao máy tui không dùng chuột được trong đĩa boot vậy ?
main là intel DG31PR.
<đã thử với nhiều đĩa boot, nhiều phiên bản>

hoyb
12-03-2009, 10:52
ban oi giup minh voi , cai máy tính của mình bị lỗi cacr hình ròi đang đi bảo hành , mình cài cạc oon cho nó chạy nhưng chơi game giật quá , thế là mình vào bios tâng một số các thông số lên sau đó khơi động lại thì màn hình tối om luôn và không thể nào vào đươc bios nữa bạn có cách nào vào lại bios ko bảo mình với ?? mên của mình là intel 946 .

các bạn có ai biêt hãy giúp mình với

ban oi giup minh voi , cai máy tính của mình bị lỗi cacr hình ròi đang đi bảo hành , mình cài cạc oon cho nó chạy nhưng chơi game giật quá , thế là mình vào bios tâng một số các thông số lên sau đó khơi động lại thì màn hình tối om luôn và không thể nào vào đươc bios nữa bạn có cách nào vào lại bios ko bảo mình với ?? mên của mình là intel 946 .

ta van tai
12-03-2009, 15:02
khôngtin thì cứ làm thử xem

banmai_ty
12-03-2009, 15:44

Bạn tháo pin CMOS ra hoặc clean CMOS thử xem sao.

trankhai
12-03-2009, 20:46
vô bios chỉnh nha bác

vns_dah_keke
12-03-2009, 23:03
mình cũng đang xài main này, dùng USB boot thôi, có khó khăn gì đâu nhỉ :)

ketovoidoi
13-03-2009, 00:27
vô bios chỉnh nha bác

Đọc kĩ chưa? chủ thớt coá nói là ko vô đc BIOS mừ

trankhai
13-03-2009, 23:26
Đọc kĩ chưa? chủ thớt coá nói là ko vô đc BIOS mừ
thèn ngu mà làm lanh,chổ nào nói ko vô bios đâu?bro ko vô bios thì làm sao set...main mà ko vô bios đựoc thì đi ngăm nước đi...ngu mà xạo xạo

xkratosx
14-03-2009, 12:18
minh cung sài main như pồ, tình trạng cũng như pồ, mình đã thử với đĩa boot 9.3 va 9.5+9.7, bản boot 9.3 và 9.5 nó chỉ tới chọn boot CD or hard disk rồi ngúm, còn bản 9.7 thì được pồ.
--->> pồ thử sử dụng nhiều bản boot khác nhau xem sao

ah po up bios phien ban moi di minh moi up ne, no fix them 1 vai loi do

ldtien
16-03-2009, 23:33
tất cả đều vô nghĩa với mainbord loại này .dành dùng cách khác thôi

123nobita
12-04-2010, 22:46
mình cũng gặp tình trạng như bạn máy mình dùng chip ich10 mà ko có cách nào load đúng driver để chạy các chương trình trong đĩa hiren boot đc,bạn nào load đc,chụp cái hình hướng dẫn a e với.mình cũng làm usb boot,boot đc nhưng load driver vẫn báo lỗi.đang đau đầu với thằng này a e nào cao kiến giúp cái

muahetrang84
15-04-2010, 11:33
Chào Bạn! mình cũng như bạn đang dùng main asut p5q pro đầu tiên kô boot được nên đã mua dĩa boot 10.2 mới để boot. Tuy khó hơn nhưng boot vẫn được thôi! theo chỉ dẫn Y/N mà sử dụng.chúc bạn thành công