PDA

View Full Version : HDD died? Please help me!

TTTBKHN
10-10-2003, 07:35
Khi mình bật máy lên thì nó báo là:
"SMART failure Predicted on Primary Master: ....maxtor
.................................................. ...........................back up your data......................
Press F1 to continue, Del to setup"
Mình biết đây là tiên đoán về lỗi của ổ cứng. Hiện tại ấn F1 thì máy chạy bình thường.

MÌnh cũng đã format, dùng một số phần mềm như NU2003, Data lifegurad................... Nhưng không có hiệu quả

Nhưng mình sợ là khi "đang làm" có thể bị mất dự liệu bất cứ lúc nào. Hơn nữa mình đang dũng một số phần mềm liên quan đến"****** number hdd".
------------------------
Xin các bạn chỉ cho cách nào khắc phục lỗi trên. Và mình chỉ có thời hạn là 1.5 ngày để giải quyết vấn đề này!
----------------------------------------------------
Cám ơn các bạn rất nhiều đã đọc và cho lời khuyên

TTTBKHN
10-10-2003, 19:02
Cả chiều nay tui đã nghĩ...nhưng không tìm ra được cách nào hay........
Sao không có ai giúp tui sao?

votrungkhoi
10-10-2003, 19:55
Vay ban con khong biet save data gap nua, HDD cua ban da bi bad ru`i, dung scandisk thu xem, neu con it thi` con xai tam duoc, neu nhieu qua thi` ............ khong dam noi nua!!!!Than.

ngocdiep
11-10-2003, 09:57
Theo tôi nghĩ thì HDD của bạn sắp hỏng. Bạn nên lưu giữ liệu quan trọng vào CD hoặc ổ khác. Chúc may mắn

TTTBKHN
11-10-2003, 15:26
Cám ơn các bạn đã trả lời!
Khi mình đấu ổ sang máy khác thì ....> không có báo lỗi gị Và chạy như không có lỗi xảy ra!

Như vậy mình nghĩ một vấn đề đặt ra là: nếu với hdd đó + main board không có tính năng cảnh báo của IBM thì có phải là chúng ta đang quá mạo hiểm với tất cả tài nguyên có trong máy!

Chính vì thế mà mình nghĩ là phải có một phần mềm........... hay một giải pháp nào đó trong trường hợp này! Trong khi cả NU 2003, Data lifeguard cũng không phát hiện ra gì...........

Mình rất mong được sự giúp đỡ của các bạn!

PMT
12-10-2003, 04:08
Trước khi cái ổ Quantum của tui bị hư nó cũng báo như vậy á. Muốn coi SMART status thì dùng SpeedFan để coi. Không cần enable SMART trong CMOS vẫn coi được. Nhiệt độ của ổ cứng cũng đọc từ đây đó.
Muốn tìm SpeedFan thì dùng Google nha.

lobo1098
16-11-2004, 21:55
tui không đồng ý nếu các bạn chỉ như vậy . chỉ như vậy cũng đúng nhưng chỉ 1 phần thôi. tui bảo đảm là dây ổ cứng bị lỏng. không tin thì thao' dây ra rồi cấm vào lại thử xem hoặc mua 1 dây cáp ổ cứng mới cắm lại , tui bảo đảm ok. vì ở đây người ta đã dùng NU2003 chạy rùi nhưng không co' lỗi.
Bạn ơi! thử sửa như mình đi bảo đảm ok.
chúc thành công. hehhehehehehehehehehe

anh_dang_co_don
17-11-2004, 16:04
uh`, pác thay dây cable ổ cứng rồi test lại thử xem sao, test cả phần cứng nữa nhé, chúc vui vẻ

httl
18-11-2004, 10:19
Khi HDD có chế độ smart thì mỗi lần HDD bị 1 lỗi gì đó thì hoặc nó sẽ tự sữa chữa nếu được (không phải lỗi nào cũng HDD cũng tự sữa được) hoặc do người sử dụng sữa chữa (như sử dụng phần mềm scandisk, các phần mềm cắt bad, low level format...), mỗi lần như vậy nó sẽ ghi nhận lại trong phần đầu tiên của HDD, trước cả track 0 (có thể coi như history lỗi của HDD), phần history này chỉ có nhà sản xuất HDD mới can thiệp vào được. Khi history này nhiều đến một mức nào đó (do số lượng lỗi đã nhiều) thì HDD sẽ báo lỗi như bạn đã nêu ở trên, khả năng HDD của bạn sắp hư là rất lớn, thật ra thì không phải HDD nào bị như vậy đều sắp hư vì có khi có những lỗi nhỏ thôi nhưng HDD vẫn ghi nhận lại trong history. Nên tốt nhất là bạn chuẩn bị mua HDD mới đi, nếu bạn chưa có tiền thì tắt chế độ smart của HDD trong cmos bạn sẽ không bị báo lỗi nữa.