PDA

View Full Version : Ván đề về ổ cứng

yeuem8989
06-03-2009, 18:09
Em mới mua 1 ổ cứng Seagate 320gb.VÀ giờ em muốn cho copy dữ liệu từ 2 ổ cứng cũ của em vào ổ mới ,nhưng không biết cắm cable như thế nào cho phù hợp.2 ổ cứng cũ của em là :
-1 ổ ATA Maxtor 40Gb
-1 ổ ATA Quantum 10GB.
Em cắm 2 ổ trên theo cable của ổ đĩa CD.Để giăm ở chế độ Select(tự chọn).
Em đã thấy thông báo trên Main là đã nhận ổ,nhưng khj vào phần Boot trong máy thj` máy chỉ nhận hoặc là ổ Seagate hoặc là 1 trong 2 ổ kia.
Em dùng Main ASUS P5KPL-1600.
Em phải làm như thế nào để 2 ổ cứng có thể chạy song song với nhau đây.
Mong các bác giúp em với.Em đang rất cần dũ liệu trong 2 ổ trên.

thtu76
06-03-2009, 18:45
Cứ để máy vào win là thấy thôi, boot không cần quan tâm.

hehehe2006
06-03-2009, 19:11
èo vấn đề náy ko thử mà đả hỏi rùi thê thì sao tiến được hay sợ cháy mất ổ cúng nên ko dám thử mà hỏi đại à? chí cần vào win máy nhận là ok mà

khovingu
06-03-2009, 19:51
cắm như bình thường mà chân cắm Ata hay santa nhìn cấu trúc cắm của nó thì biết

yeuem8989
06-03-2009, 20:04
èo vấn đề náy ko thử mà đả hỏi rùi thê thì sao tiến được hay sợ cháy mất ổ cúng nên ko dám thử mà hỏi đại à? chí cần vào win máy nhận là ok mà

em đã vào rồi mà,máy vẫn không nhận.Thế em mới phải hỏi các anh chứ.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cắm như bình thường mà chân cắm Ata hay santa nhìn cấu trúc cắm của nó thì biết

Bạn viết thế này thi` mình đã đủ biết bạn chẳng biết cái cóc j` cả .SATA chứ không phải SATAN nhé.

nino
06-03-2009, 20:08
việc đầu tiên sau khi cắm HDD mới vào máy tính là phải định dạng nó, bác có làm chưa? nếu chưa thì làm sao win nhận thấy đựoc

khovingu
06-03-2009, 21:02
cắn thì có cái gì main chạy được ổ 320G cũng là main ngon rồi cắm thủ vài lần là biết ngay nói phải có hình ảnh thì mới biết được bạn không cho cấu hình bạn máy bạn nếu cho cấu hình lên google tìm hình ảnh về main đấy song nhìn qua cấu trúc là biết ngay cắm ổ 320
ổ cắm chân bé máy mình có 4 chân cắm với ổ cứng cứ thế mà cắm vào thôi

ngondensang2007
06-03-2009, 21:12
Em mới mua 1 ổ cứng Seagate 320gb.VÀ giờ em muốn cho copy dữ liệu từ 2 ổ cứng cũ của em vào ổ mới ,nhưng không biết cắm cable như thế nào cho phù hợp.2 ổ cứng cũ của em là :
-1 ổ ATA Maxtor 40Gb
-1 ổ ATA Quantum 10GB.
Em cắm 2 ổ trên theo cable của ổ đĩa CD.Để giăm ở chế độ Select(tự chọn)
1 trong 2 ổ kia.
Em dùng Main ASUS P5KPL-1600.
Em phải làm như thế nào để 2 ổ cứng có thể chạy song song với nhau đây.
Mong các bác giúp em với.Em đang rất cần dũ liệu trong 2 ổ trên.

2 ổ cũ đề nghị check lại jump một cái là master một cái là selever mới nhận nhé

tiếng em có thể không chuẩn nhưng phải đặt vậy mới được

yeuem8989
07-03-2009, 12:11
việc đầu tiên sau khi cắm HDD mới vào máy tính là phải định dạng nó, bác có làm chưa? nếu chưa thì làm sao win nhận thấy đựoc

Vâng,vậy bác cho em hỏi là phải định dạng thế nào ạ?Có phải format không?BÁc phải biết là em cắm vào như thế để chia sẻ dữ liệu từ ổ cũ sang ổ mới nhé.

2 ổ cũ đề nghị check lại jump một cái là master một cái là selever mới nhận nhé

tiếng em có thể không chuẩn nhưng phải đặt vậy mới được

Cứ cho là đặt 1 ổ là Slave và 1 ổ là Master ,như vậy đặt ổ trong máy em là gì?.
Ổ của em là ổ cũ nên nó dùng dây cáp giống ổ CD.Lưu ý cho em kái này.

cắn thì có cái gì main chạy được ổ 320G cũng là main ngon rồi cắm thủ vài lần là biết ngay nói phải có hình ảnh thì mới biết được bạn không cho cấu hình bạn máy bạn nếu cho cấu hình lên google tìm hình ảnh về main đấy song nhìn qua cấu trúc là biết ngay cắm ổ 320
ổ cắm chân bé máy mình có 4 chân cắm với ổ cứng cứ thế mà cắm vào thôi

Bạn nói cái gì thé,mình không hiểu.MÌnh cũng cắm thử nhiều lắm rồi nhưng mà nó vẫn không nhạn bạn ạ.
Mình muốn cắm thêm 1 ổ 40Gb để chạy song song với ổ 320Gb chứ không phải là mình không biết cách cắm ổ SATA 320Gb bạn ạ.Lần sau đọc kỹ nhá.

nhatnhat
07-03-2009, 13:28
Đầu tiên vào cmos mở cổng sata (nếu chưa mở), sau đó dùng fdisk, patition ...chia ổ cứng +định dạng cho ổ sata(Chứ để nguyên thế mà xài thì bó tay).

khiemtran
07-03-2009, 13:34
ý của chủ topic là vừa muốn xài ổ 40GB IDE và ổ 320gb sata.
Cách đơn giản là để ổ 40gb set jump theo master or slave còn ổ cd thì ngược lại. Ổ SATA cứ để là master k0 sao cả. CÒn chuyện dịnh dạng và phân vùng thì chủ topic đã biết rồi k0 cần nhắc lại.
Chủ topic cứ làm thử xem được k0?

ngondensang2007
07-03-2009, 14:27
Cứ cho là đặt 1 ổ là Slave và 1 ổ là Master ,như vậy đặt ổ trong máy em là gì?.
Ổ của em là ổ cũ nên nó dùng dây cáp giống ổ CD.Lưu ý cho em kái này.

Cáp giống vì theo như pác nói ở trên nó là ổ ATA

Pác có hiểu đặt slave và master để nó có thể nhận ra được ổ HDD ko vậy.Nhiều ổ no jump là slave nhưng nhiều ổ phải để jump mới là slave còn để no jump sẽ không nhận ra được HDD đâu nhé.Mà main pác đưa ra chỉ có 1 khe IDE.Pác chơi 2 ổ ATA mà ko đặt slave và master thì nhận ra kiểu gì.

Về việc copy dữ liệu thì pác có thể vào win, chia ổ format cho cái ổ 320gb cũng được chứ chẳng cần đến đĩa boot làm gì.

thocpn
07-03-2009, 15:06
ổ mới 320Gb chắc là sata thì cắm mình nó 1 cáp rồi, còn 2 ổ kia ổ ata 1 cai(40Gb) cắm jump sát chuẩn IDE sẽ là master,còn ổ kia (10Gb)cắp jump cách chuẩn IDE 1 hàng sẽ là slaver.
như vậy là dc chứ có gì đâu.

LETRAN001
07-03-2009, 15:27
may pa nay ngta hoi cai gi ma may pa tra loi lung tung ko dau vao dau ca!truoc het o 320gb ban set jum o che do mater,1 trong 2 o kia ban set jum o che do slave,o con lai ban dat o che do jum cable select.dung gan o cd nhe!sau do khoi dong may vao win xem,voi dk la win chay tu o 320gb nhe!neu chua nhan thi ban cu lan luot hoan doi vi tri jumper cac o cung cho nhau theo thu tu giong nhu minh noi.chac chan may no nhan dc.chuc ban thanh cong!
-----------noi nhieu chua chac la hay---luon lang nghe luon khong hieu.....

khiemtran
07-03-2009, 21:05
may pa nay ngta hoi cai gi ma may pa tra loi lung tung ko dau vao dau ca!truoc het o 320gb ban set jum o che do mater,1 trong 2 o kia ban set jum o che do slave,o con lai ban dat o che do jum cable select.dung gan o cd nhe!sau do khoi dong may vao win xem,voi dk la win chay tu o 320gb nhe!neu chua nhan thi ban cu lan luot hoan doi vi tri jumper cac o cung cho nhau theo thu tu giong nhu minh noi.chac chan may no nhan dc.chuc ban thanh cong!

Vui lòng viết có dấu nhé bạn

ngondensang2007
07-03-2009, 21:31
!truoc het o 320gb ban set jum o che do mater

ổ SATA ko cần phải set jump làm gì cho tốn cơm :no:

voi dk la win chay tu o 320gb nhe

Chạy từ ổ nào do mình quy định không nhất thiết phải là ổ 320gb vả lại nếu là ổ mới mua về đòi hỏi phải cài win thì mới chạy được

:punk: đúng nhưng pác đọc lại bài mọi người viết rồi hay chê và phê phán nhé :fear:

huyennuisap
09-03-2009, 22:10
Đầu tiên vào cmos mở cổng sata (nếu chưa mở), sau đó dùng fdisk, patition ...chia ổ cứng +định dạng cho ổ sata(Chứ để nguyên thế mà xài thì bó tay).
hdd 320 mà fdisk thì có mà chờ dài cổ luôn dùng partitionmagic format 320 cài win.set 2 ổ cũ 1 cái là master 1 cái là slave cắm vào cáp ide.vào win nhận đủ copy dât xong

yeuem8989
10-03-2009, 15:50

Ông không đọc kỹ ah`.Tôi muốn cắm thêm ổ 40gb vào ổ đang chạy là ổ 320gb SATA.Đọc không kỹ j` cả.

banmai_ty
10-03-2009, 16:16
Bạn cứ để boot từ ổ SATA rồi vào win xem trong Disk managment xem có nhận không, nếu nhận rồi mà không thấy trong mycomputer thì chỉ cần đổi tên ổ đĩa là được.