PDA

View Full Version : Cần giúp về multiclip trong FinalCut

finalcut_chicken
06-03-2009, 13:58
Nhờ mấy bác chỉ cách dựng bằng phương pháp naỳ với ạ. E ko hiểu trng lúc quay có cần các máy đồng loạt nhấn record ko? Nếu các máy không đồng nhất về timecode thì có dựng bằng cách này được ko ah?

QuocPham
06-03-2009, 20:31
E ko hiểu trng lúc quay có cần các máy đồng loạt nhấn record ko?Đố anh nào làm được đồng loạt bằng tay ấn record

...Nếu các máy không đồng nhất về timecode thì có dựng bằng cách này được ko ah?Được

Nhờ mấy bác chỉ cách dựng bằng phương pháp naỳ với ạ.xem trên Youtube http://www.youtube.com/watch?v=a4Y7ptm7QXs

finalcut_chicken
07-03-2009, 16:47
Cảm ơn anh đã chỉ giúp! Em mới làm quen với fnc nên còn gà lắm. Hiện em đang có 3 footage của 3 máy, nhưng quay không đồng nhất. Bây giờ muốn đưa vào multiclip để được đồng nhất các cảnh quay thì làm thế nào ạ? Trong phần tùy chọn của multiclip có 3 lựa chọn là in poin, out poin và timecode. Em chọn cái nào thì 3 source đó đều lệch nhau cả?

QuocPham
07-03-2009, 19:20
Phải tự tìm (manual) cho được điểm đồng bộ (sync point) giữa các camera trong mỗi một cú bấm máy và đặt nó là In point

Một cú bấm máy: là 1 lần bấm nút REC thu 1 đoạn video rồi stop (tức là bấm REC lần nữa để dừng thu hình). Dĩ nhiên trong 1 tape video thì có rất nhiều cú bấm máy.

Sẽ thấy các nhà làm phim chuyên nghiệp thì họ sẽ có 1 cái Clapboard Slate http://en.wikipedia.org/wiki/Clapperboard để dễ dàng cho các editor về sau lấy điểm sync point. Cái Clapboard Slate này thường là màu trắng (dùng cho việc white balance), loại tốt hơn thì có số timecode điện tử chạy (để bắt sync lúc hậu kỳ), nhưng quan trọng nhất là có cái gập bên trên để gõ mạnh & dứt khoát cho nó kêu thật to để thu audio (cũng là để đồng bộ audio về sau phần hậu kỳ). Dĩ nhiên là các cú bấm máy đều có thu cái bảng Clapboard Slate này.

Đó là với các nhà làm phim chuyên nghiệp. Còn dân dụng thì không phải ai cũng có đầy đủ điều kiện như vậy, hoặc quay đám cưới thì càng không rườm rà như vậy làm chi

Làm sao tự tìm điểm đồng bộ của các camera trong 1 shot (1 cú bấm máy)?

Bạn làm thử cách sau:
Cho 2 camera thử cùng bấm 1 shot (ví dụ quay 1 diễn viên nào đó). Trong lúc 2 camera đang thu hình, bạn dùng 1 đèn flash chụp ảnh cho nó nhá sáng 1 cái, phả vào diễn viên đang trong khung hình.
Trên chương trình editing chúng ta sẽ tìm thấy frame hình chóe sáng duy nhất này. Đặt frame đó là In-point.

Ok. Now go ;)

Vĩnh Thắng
07-03-2009, 20:22
Còn nếu 1 trong 3 máy do quay phim quên cắm mic trên máy lúc quay thì bác chịu khó nhìn khẩu hình của diễn viên và so với những máy khác có âm thanh mà đặt điểm in point nhé. Còn trường hợp tệ hơn là quay đồng bộ mà quay phim vừa quên cắm mic, vừa quên xả băng (cứ theo thói quen mỗi lần đổi góc máy cỡ cảnh thì bấm rec/stop trên máy) thì bác nên ra tiệm thuốc tây mua thuốc hỗ trợ Vitamin C để tăng lực và ngậm một cây đũa vào miệng lúc làm hậu kì.

lol

3 Cao
08-03-2009, 22:32
quá good luôn, cũng còn n cách khác nữa, xem youtobe sẽ có

finalcut_chicken
09-03-2009, 08:31
Em cảm ơn anh QuocPham và mọi người rất nhiều, bây giờ thì em đã hiểu thêm nhiều rồi. Một lần nữa thanks mọi người!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Hic! E xin hỏi một vấn đề ngoài luồng chút xíu, e dựng một chương trình hòa tấu piano dài gần 2 tiếng, có bài dài 5ph, 10ph và 20ph.... Một mình e làm từ đầu đến cuối, trong đó có một máy quay tỉa từng cảnh không xả source(tổng cộng là 4 máy). E làm trong 2 tuần mới xong, tính luôn làm intro giới thiệu. Theo các anh thì tg như vậy là quá lâu hay không?

yeunghekiemtien
18-03-2009, 21:50
Em cảm ơn anh QuocPham và mọi người rất nhiều, bây giờ thì em đã hiểu thêm nhiều rồi. Một lần nữa thanks mọi người!

Hic! E xin hỏi một vấn đề ngoài luồng chút xíu, e dựng một chương trình hòa tấu piano dài gần 2 tiếng, có bài dài 5ph, 10ph và 20ph.... Một mình e làm từ đầu đến cuối, trong đó có một máy quay tỉa từng cảnh không xả source(tổng cộng là 4 máy). E làm trong 2 tuần mới xong, tính luôn làm intro giới thiệu. Theo các anh thì tg như vậy là quá lâu hay không?

lúc đầu lâu lúc sau sẽ mau bạn ạ. lâu mau còn tùy chuộc vào yêu cầu công việc nữa. chứ so sánh chung chung ko biết đựoc.

Vĩnh Thắng
19-03-2009, 00:22

Tùy bác ạ, 2 tuần là 14 ngày, một ngày dựng suốt 24 tiếng thì là quá lâu, còn một ngày dựng 1 tiếng là quá nhanh.

Hehe... nói đùa thoai... quan trọng là phía khách hàng, còn bản thân người dựng phim, nếu hứng thú với công việc của mình thì thời gian trôi qua vèo vèo, còn chán nản nặng nề thì thời gian... ngừng trôi!

lol

finalcut_chicken
19-03-2009, 09:07
Cảm ơn mọi người đã góp ý! Mới vô nghề nên còn lóng ngóng. Làm mà phải theo ý người này người kia, mình dựng mà không được tự do sáng tạo được nên cũng bực. Nhưng dù sao cũng xong rồi. Ngán nhất là ngồi đo sin cho máy tỉa, muốn tẩu hỏa luôn.hehe