PDA

View Full Version : Máy tính hay bị tắt.

ngocgioi1986
06-03-2009, 11:21
Tình hình là con máy tinh Intel của mình ko biết sao mà nó cứ bị tắt miết, nhiều lúc đang sài thì nó tắt cái cụp mà bấm khởi động không khởi động nữa, mà phải rút điện ra --> cắm điện vào --> mở máy mới được
Lúc thì nó tắt và tự động restart.
Lúc thì nó đứng hình, để 1 lúc thì hiện màn hình xanh và tắt máy
Lúc thì nó hiện lên màn hình xanh.
Nói chung mấy bữa nay mìng đang nổi khùng với nó.
Vác máy đi bảo hành thì người ta cứ để chạy mà lại ko bị lỗi như thế nên ko bảo hành được
Mà máy mình còn có ổn áp nữa giữ nguồn ổn định, ko biết có phải do nguồn máy tính ko nữa.
Giờ mình ko biết làm sao nữa
Bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giùm mình với
tks all.

dinhdoanpt
06-03-2009, 14:57
máy của bạn theo mình thì có hai nguyên nhân
nguyên nhan 1: là máy tính của bạn do quạt nguồn , quạt cpu ,vậy bạn xem kĩ hai cái đó sau đó tháo quạt cpu ra vệ sinh lại rồi cho it keo tản nhiệt lên cpu .
nguyên nhân thư 2: do ổ cứng của bạn bị bad, vậy bạn nên tiến hanh cắt bắt bằng PQ

ngocgioi1986
06-03-2009, 17:41
máy của bạn theo mình thì có hai nguyên nhân
nguyên nhan 1: là máy tính của bạn do quạt nguồn , quạt cpu ,vậy bạn xem kĩ hai cái đó sau đó tháo quạt cpu ra vệ sinh lại rồi cho it keo tản nhiệt lên cpu .
nguyên nhân thư 2: do ổ cứng của bạn bị bad, vậy bạn nên tiến hanh cắt bắt bằng PQ

Tks bạn, mình sẽ làm như thế.
Bạn nào còn biết nguyên nhân tại sao nữa ko vậy?
ý kiến bạn này đúng chưa ta.

trung
06-03-2009, 19:45
Máy của em cũng cùng triệu chứng với chủ tp, rất lạ. Lúc đầu em tưởng do nguồn bị sụp điện. đi thay nguồn mới về rồi mà vẫn bị. xong em tưởng nhiệt độ cpu quá cao nhưng dùng everest đo thì chỉ sấp xỉ 40. ổ cứng em cũng mới mua nên có lẽ ko bị bad. vậy các anh có còn nguyên nhân nào nữa ko ah. xin giúp đỡ em cái. em bực mình với cái máy này lắm rồi
thx mọi người

khiemtran
06-03-2009, 21:35
Có thể do main có vần đề nên kiểm tra main, RAM, CPU và VGA nói chung là kiểm tra và vệ sinh toàn bộ. Mình chỉ nói chung chung chứ còn nguyên nhân và cách khắc phục thì nhờ các bro cao tay hơn giúp thôi

ngocgioi1986
07-03-2009, 00:42
Có thể do main có vần đề nên kiểm tra main, RAM, CPU và VGA nói chung là kiểm tra và vệ sinh toàn bộ. Mình chỉ nói chung chung chứ còn nguyên nhân và cách khắc phục thì nhờ các bro cao tay hơn giúp thôi

Mình cần 1 chuyên gia, chứ nói chung khó hiểu lắm
tks bạn nhiều

nhadautu
07-03-2009, 00:59
Cái này nên loại trừ ổ cứng bị bad ra nhé

hrck127
08-03-2009, 09:59
máy ở nhà cũng bị y như chủ topic, thay nguồn, vệ sinh máy, thay ram đều bị, ngay cả thay HDD cũng bị, giờ thật đang bó tay
đang nghĩ tới chuyện thay main mà chưa có kinh phí

ngocgioi1986
08-03-2009, 14:29
máy ở nhà cũng bị y như chủ topic, thay nguồn, vệ sinh máy, thay ram đều bị, ngay cả thay HDD cũng bị, giờ thật đang bó tay
đang nghĩ tới chuyện thay main mà chưa có kinh phí

Cũng nhiều người bị, thật là vấn đề nan giải.

hetien
08-03-2009, 14:59
Cũng vừa mới gặp 1 máy của khách xài AMD đang bị tình trạng y chang vậy. đèn Power cứ chớp liên tục, phải rút dây nguồn ra rồi cắm lại mới dùng tiếp được.

mrloibttsbd
08-03-2009, 15:22
Mình cũng đang gặp trường hợp này, đã thử đủ mọi cách, thay nguồn, Ram, Vga, HDD. . . Và chỉ test riêng cái Main thôi mà no vẫn cứ tự động restart liên tục. Mình nghĩ có lẽ là do cái Main hết xí wach rồi. Ai có ý kiến nào khác thì post lên để anh em tham khảo.

ngocgioi1986
08-03-2009, 15:45
Mình cũng đang gặp trường hợp này, đã thử đủ mọi cách, thay nguồn, Ram, Vga, HDD. . . Và chỉ test riêng cái Main thôi mà no vẫn cứ tự động restart liên tục. Mình nghĩ có lẽ là do cái Main hết xí wach rồi. Ai có ý kiến nào khác thì post lên để anh em tham khảo.

Cái của mình mới mua chưa đến 1 năm đã bị rùi, chắc là ko phải do main hết xi wach đâu.

ketovoidoi
08-03-2009, 15:53
Cái của mình mới mua chưa đến 1 năm đã bị rùi, chắc là ko phải do main hết xi wach đâu.

Bro đang dùng main gì đấy. Mình gặp mấy TH như vậy rùi. sau khi restart lại thì phải rút nguồn or tháo pin Cmos mới lên. TH này Bro cần pải update BIOS. chúc thành công.

ngocgioi1986
08-03-2009, 19:09
Bro đang dùng main gì đấy. Mình gặp mấy TH như vậy rùi. sau khi restart lại thì phải rút nguồn or tháo pin Cmos mới lên. TH này Bro cần pải update BIOS. chúc thành công.

Cái mình thỉnh thoảng nó bị dump nữa, Main Giga chán lắm
tks bro.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bro nào có kinh nghiệm chỉ mình với
tks nhìu

tinlon
13-03-2009, 14:55
các bro xem lại con vga của mình đi nhé
kể cả vga onboard
con nào mà bị mẻ core hoặc là để chạy ở nhiệt độ cao quá lâu là nó thế
mà vga đã bị triệu chứng này thì die là vấn đề thời gian và khi nào thooi. với main onboard thì càng khổ vì hỏng cả main