PDA

View Full Version : Làm sao để đóng đĩa mini dvd -rw ghi dở?

thanhbn
06-03-2009, 07:51
Chức năng này trên máy quay của mình ko sử dụng dc, có cách nào can thiệp để đĩa này đọc dc bình thường trên pc ko ạ?
Thanks!

DVE_nc1402
06-03-2009, 08:39
Chức năng này trên máy quay của mình ko sử dụng dc, có cách nào can thiệp để đĩa này đọc dc bình thường trên pc ko ạ?
Thanks!

- Kiếm một máy quay khác cùng hiệu (nếu cùng được model thì quá tốt) bỏ vào đóng đĩa thử xem.

- Dùng dây cáp USB nối máy quay với PC và copy toàn bộ data vào PC xử lý rồi burn ra đĩa khác

thanhbn
06-03-2009, 10:38
ngưnng đĩa -RW chưa finalize thì PC ko đọc dc ạ.

DVE_nc1402
06-03-2009, 11:46
ngưnng đĩa -RW chưa finalize thì PC ko đọc dc ạ.

Trời! mình viết quá rõ ràng vậy mà....
có 2 cách :
1. Kiếm một máy quay khác cùng hiệu (nếu cùng được model thì quá tốt) bỏ vào đóng đĩa thử xem.

2. Dùng dây cáp USB nối máy quay với PC và copy toàn bộ data vào PC xử lý rồi burn ra đĩa khác : khi đó máy quay sẽ biến thành ổ đọc DVD trong PC và đọc được tất cả dù finalize hay chưa

thanhbn
06-03-2009, 12:12
Em dùng cách 2:
http://img25.imageshack.us/img25/1536/canon.bmp

DVE_nc1402
06-03-2009, 12:28
Nếu vậy rõ ràng cái đĩa của bạn tệ quá rồi. Tôi vẫn dùng cách này với máy Sony khi mà finalize không được. Còn cách cuối cùng : nếu vẫn play được trên máy quay thì hãy cài software kèm theo máy vào và streaming nó vào PC

Co Loa
06-03-2009, 14:12
cách 3: Bỏ đĩa vào đầu ghi DVD-writer trong PC và dùng trình ISOBuster extract vào đĩa cứng.

thanhbn
06-03-2009, 17:00
Đã thử ISOBuster & UltraIso, đều ko nhìn thấy gì ạ, nero thì nhìn thấy track, nhưng extract dc 60% thì báo lỗi. Ngoài capture ra, còn cách nào khác ko các bác?

Co Loa
06-03-2009, 17:05
Đĩa đó thuộc format nào MPEG-2 (*.VOB) hay AVCHD?

Nếu đĩa bị lỗi thử trình này xem:
http://www.cdroller.com/htm/isoread.html

thanhbn
06-03-2009, 19:07
Vấn đề đã dc giải quyết ạ, hóa ra chỉ đơn giản là: thằng canon camcorder này nếu ko cắm điện, thì ko cho finalize.
Cảm ơn các bác đã giúp!

DVE_nc1402
06-03-2009, 19:29
Vấn đề đã dc giải quyết ạ, hóa ra chỉ đơn giản là: thằng canon camcorder này nếu ko cắm điện, thì ko cho finalize.
Cảm ơn các bác đã giúp!

Trời potay. Cái này thằng quay DVD nào chả vậy! Nhưng khi bạn bấm finalize mà không cấm điện nguồn thì nó sẽ hiện lên display thông báo mà (máy Sony, JVC; rất tiếc không có may Canon nên không biết). Nếu Canon cũng có báo chẳng lẽ bạn lại không chịu đọc!!!

Co Loa
06-03-2009, 19:47
Theo lý thuyết thì nếu máy quay ghi DVD theo chuẩn UDF thì dùng mấy tool trên extract VIDEO_TS folder dễ ràng, hay dùng ngay Nero mà finalize.
Thực tế thì lại hoàn toàn khác mỗi trường hợp một khác.

thanhbn
06-03-2009, 20:44
Trời potay. Cái này thằng quay DVD nào chả vậy! Nhưng khi bạn bấm finalize mà không cấm điện nguồn thì nó sẽ hiện lên display thông báo mà (máy Sony, JVC; rất tiếc không có may Canon nên không biết). Nếu Canon cũng có báo chẳng lẽ bạn lại không chịu đọc!!!

Em mới dùng máy lưu trữ = đĩa lần đầu, mà con canon iVis dc50 vào menu finalize lại ko cảnh báo gì, chỉ hiện màu xám.
Cảm ơn bác nhiều!

minhmedia
07-03-2009, 17:46
Không riêng Canon, máy nào cũng vậy. Nếu sài Pin đi theo máy quay thì không bao giờ nó cho finalize cả vì dung lượng pin quá nhỏ. Riêng Sony lắp Pin dầy vào thì nó cho phép. Nhưng cho phép hay không nó đều có thông báo cả mà.

Co Loa
07-03-2009, 21:50
>Nếu sài Pin đi theo máy quay thì không bao giờ nó cho finalize cả vì dung lượng pin quá nhỏ.

Không phải hoàn toàn như vậy mà nhà sx tăng tính an toàn vì dùng pin khả năng mất điện giữa chừng cao hơn là cắm điện nguồn trực tiếp.