PDA

View Full Version : Thắc mắc VOB convert to Mp4 ! Help Me

toan_41073
04-03-2009, 11:42
Hi Mọi Người , mình rất thích đọc những bài viết của bạn về vấn đề xử lý phim ảnh , nhân tiện đây nhờ Mọi NGưòi tư vấn giúp mình một số vấn đề , mình tự tìm hiểu nhưng tìm hoài ko ra dc , MÌnh có một phim DVD chuẩn đuôi VOB , mình muốn chuỷên sang đuôi mp4 , dùng code H264 , chuẩn web để đưa lên website ,xem bằng flash của Adobe, mình dùng soft Carbon Coder để convert , sau khi chuyển xong mình xem lại thì file nó bị ô vuông nhiều wá ,hình ko dc đẹp , một phim trung bình khoản 500 đến 600 bitrate , nhờ CoLoa giúp mình , cho mình một thông số chuẩn để chuỷên một đuôi phim từ VOB sang Mp4 chuẩn web ,mình cần lắm , nhờ Mọi Người giúp , hy vọng Mọi Người sẽ hồi âm cho mình , mail toan_41073@yahoo.com.vn

Co Loa
04-03-2009, 15:01
>MÌnh có một phim DVD chuẩn đuôi VOB

Phải gọi là file *.VOB chuẩn Video DVD mới đúng.

>mình muốn chuỷên sang đuôi mp4 , dùng code H264

chính sác phải là: muốn chuyển đổi sang định dạng MP4 AVC hay MPEG-4 Part10.

>mình dùng soft Carbon Coder để convert

Lại thêm 1 nhân vật dùng đại bác bắn chim sẻ, sành điệu thế dùng soft quá pro làm tôi choáng :=)

>sau khi chuyển xong mình xem lại thì file nó bị ô vuông nhiều wá ,hình ko dc đẹp

Nếu phát 1 file MP4 AVC download về máy thì kết quả ra sao?
Đã thử play bằng VLC player chưa, kết quả ra sao?
Đã thử play file này trên PC khác chưa, kết quả ra sao?
Quá trình thao tác và thông số khi convert ra sao?

toan_41073
04-03-2009, 16:40
Thank Co Loa rất nhiều vì đã quan tâm đến bài viết của mình , mình có gửi kèm thông số bằng hình ảnh , nhờ Co Loa xem qua, rồi cho mình nhận xét ,mình ko biết phải chỉnh thông số ra sao để tối ưu hình ảnh nhất bitrate có thể dao động từ 500 đến 600 ,có một lần mình dùng source DVD của phim THe One của Lý liên Kiệt , chuyển sang mp4 , bitrate khoản 580 , lúc tới những đoạn có các tia lữa bắn ra ,nhìn các tia hơi mịn , ko có thấy các ô vuông ,nhân vật ko bị mờ , lúc đó mình quên lưu lại thông số khi chuyển sang file đó , bây giờ chỉnh qua chỉnh lại nhưng vẫn ko dc chất lượng như lúc trước , nhờ bạn tư vấn giúp , thank Co Loa và mọi người .

Đây là file đính kèm ,
https://download.yousendit.com/Y2o4blFOOW45bEJjR0E9PQ

Co Loa
05-03-2009, 02:06
Cổ Loa convert thử convert trailer phim Dạ Yến (PAL DVD) gần giống theo thông số bạn đã dùng (video = 600 kbps) khung hình 16:9 bằng trình freeware Avidemux.

Mời xem kết quả: http://mega.1280.com/file/RD79TY/
pass: www.ddth.com

toan_41073
05-03-2009, 08:08
Chào Co Loa , mình có xem đoạn clip của U , công nhận là nó rất đẹp , nhưng mình có dùng MediaInfo 0.7.6.0 và GSpotCode để xem thông số file thì mình thấy MediaInfo hien thị Bitrate là 601Kbps , còn GSpotCode thì hiển thị là 866 Kbps , ko biết một trong hai thằng này có vấn đề gì ko ? mình củng thường hay dùng thằng GSpot để xem thông số file , nếu có trục trặc thì mong Co Loa tư vấn soft nào dung để xem thông số file tốt nhất ,clip trailer của bạn rất đẹp , nếu nó đúng chính xác khoản 600 kbps , thì ko còn gì để nói , bạn thật sự làm tôi ngưỡng mộ ,Co Loa có thể cho mình một thông số cụ thể để convert một film đuôi VOB sang Mp4 , bitrate khoản 550 đến 600 ,và theo Co Loa nên dùng soft nào convert là tốt , phù hợp với cviệc mình đang làm ( mp4 code H264 xem tren web ,dùng Flash 10 trở lên của Adobe . Thank Co Loa rất nhiều .Mong hồi âm !

Co Loa
05-03-2009, 14:38
>MediaInfo hien thị Bitrate là 601Kbps , còn GSpotCode thì hiển thị là 866 Kbps , ko biết một trong hai thằng này có vấn đề gì ko ?

MediaInfo được phát triển sau này và update liên tục cũng như hỗ trợ MP4 vì vậy trình này cho kết quả chính sác hơn.

>nếu nó đúng chính xác khoản 600 kbps

đúng thế! video=600, audio = 96

>bạn thật sự làm tôi ngưỡng mộ

những người bạn nên ngưỡng mộ là nhà làm phim và các nhà lập trình encoder giỏi, họ cho chúng ta được hưởng thụ chất lượng cao.

>Co Loa có thể cho mình một thông số cụ thể để convert một film đuôi VOB sang Mp4

CL không có thói quen viết tutor kiểu mì ăn liền và đề tài bạn quan tâm không phải là đề tài tôi quan tâm chưa kể nó phạm vào điều tối kị trong quan điểm của tôi.

>và theo Co Loa nên dùng soft nào convert là tốt

mp4 hiện tại cũng đã đền thời điểm chín muồi vì vậy dùng trình nào không quan trọng từ free đến trình hàng chục nghìn đô, cái chính là nguồn vào chất lượng tốt và am hiểu về các định dạng cũng như những options trong trình encoder.

Flash MP4 HD video:
http://www.adobe.com/products/hdvideo/hdgallery/
H.264 demo:
http://www.lithium.it/fvf/demoh264/demo.html

toan_41073
05-03-2009, 16:55
Chao Co Loa ,CoLoa da xem qua hai file minh đính kèm chưa , trong đó nó có thông số khi mình convert sang mp4 , Co Loa xem qua thấy chỗ nào chưa hợp lí , nhờ Co Loa tư vấn giúp . Thank Co Loa

Co Loa
05-03-2009, 17:19
Tôi có xem qua và áp dụng tất cả thông số vào trình Avimux, kết quả thì đã biết như trên.

Tôi không dùng Carbon Coder nên không thể chỉ bạn hơn được, nếu có thời gian tôi sẽ thử bằng Procoder, kết quả thì tôi dự đoán chắc cũng chẳng có gì khác lạ.

toan_41073
05-03-2009, 17:27
Avidemux 2.4 GTK+ và Avidemux 2.4 Qt4 dùng cái nào để convert vậy Co Loa ? THông số trong file đính kèm có thay đổi chỗ nào ko ? sao mình dùng thông số đó convert , xong xem thì thấy nó ko dc giống file Co Loa lắm , ko biết thông số trong file của mình có chỗ nào chưa hợp lí ko nữa , nhờ Co Loa tư vấn , mình củng xem may doan trailer của Adobe thay trong đo no convert dành cho băng thông của tụi nó 1000 kbps trở lên , còn của mình chỉ cần từ 550 đến 600 bitrate thoi .mong hồi âm

Co Loa
06-03-2009, 15:21
>Avidemux 2.4 GTK+ và Avidemux 2.4 Qt4 dùng cái nào để convert vậy Co Loa ?

địa chỉ đây: http://fixounet.free.fr/avidemux/

>xong xem thì thấy nó ko dc giống file Co Loa lắm

giống làm sao được vì bạn có dùng file trailer (PAL DVD 720x576) gốc đó đâu nhỉ :=(

toan_41073
09-03-2009, 22:16
Chào Co Loa , cho mình hỏi thêm là thông số file VOB gốc có mặc định hay để 25fps hay 29.970fps , nhưng khi mình convert sang định dạng mp4 (AVC)có 30fps khác với file gốc thì nó có ảnh hưởng gì đến chất lượng film sao khi mình convert hay ko ?tất cả các film mình convert sang mp4 đều để mặc định là 30fps hết , ko biết có sao ko nữa , mình kém lắm , đây là dịp để mình tiếp thu , nhờ Co Loa tư vấn giúp , thank Co Loa va mọi nguoi , mong hồi âm .

minhmedia
09-03-2009, 23:31
25fps = PAL, 29.97 = NTSC. Nguồn của bạn là 25 thì encodr cũng để 25 thì chất lượng mới đảm bảo.

Co Loa
10-03-2009, 02:57
Đúng như minhmedia đã nói ở trên, gốc hệ như thế nào thì nên convert đầu ra cũng giống như vậy.
Tại sao thì bạn tìm hiểu thêm về hệ video sẽ rõ.

toan_41073
10-03-2009, 08:44
Chào mọi nguoi , cho mình hỏi là trong phần chỉnh thông cố của trình Adobe Media Encoder , có phần tuỳ chỉnh Level : trong đó nó có rất nhiều thông số ( 3.0 ; 3.1 ; 3.2 ..... 5.1 ) mình ko biết thông số này ảnh hưởng gì đến chất lượng hình ảnh sao khi convert ko , nếu chọn thì nên chọn ở mức nào ; Baseline , Main and High là gì , mình ko hiểu, kiến thức hạn hẹp wá , mong mọi người tư vấn giúp , thank và chào mọi người

Co Loa
10-03-2009, 18:21
Mời đọc:
http://help.adobe.com/en_US/FlashMediaEncoder/2.5/flash_media_encoder2.5.pdf

toan_41073
10-03-2009, 23:30
Chào Co Loa , mình ko có dùng thằng Flash Media enconder , mà hiện mình đang dùng thằng adobe Media Enconder CS4 , ko biết tụi nó có tương đồng ko nữa , mình đọc sơ qua thì ko biết mình đưa ra một thông số như vậy có đúng ko nữa : Mpeg --> Mp4 : 720 x 480 ; 25 hoặc 29.970 fps tùy phai gốc ; chọn Main ; 3.0 ; Non-Interlencer ; VBR hay CBR ( mình ko hiểu chỗ này lắm ) mình chọn đại là VBR mặc định : minimum 570 Kbps đến maximum 700 ( thì khi đó nó sẽ cho file có bitrate khoản 570 Kbps ) , ko biết mình tùy chọn thông số như vậy có đúng hay chưa hợp lý ở chỗ nào ko ? nhờ Cổ Loa và mọi người tư vấn , thank tất cả , mong hồi âm ,

Co Loa
11-03-2009, 03:07
Cổ Loa không dùng CS4 nên không thể tư vấn cho bạn được, những câu hỏi về interlaced và bitrate đều có trong đây tự tìm và đọc.