PDA

View Full Version : PC nhiễm virus nặng

amida
03-03-2009, 10:19
Chào mọi người,

Hiện giờ PC của mình đang bị nhiễm virus khá nặng, lây lan qua các partitions và chặn luôn đường truyền Internet (online chừng 30' là không vào web được dù biểu tượng connet bình thường). Lúc đầu mình có xài KAV nhưng sau 6 tháng key expired nên mình lờ luôn và chủ quan không cài thêm phần mềm AV nào khác.

Bây giờ máy đang bị nhiễm nên cài các phần mềm AV vào thì máy có dấu hiệu đứng, hoặc khi restart thì không log vào Windows được. Mình có thử cài fresh lại máy nhưng cũng không diệt được.

Mình mua máy ở Phong Vũ cách đây 2 năm, nếu bây giờ bảo hành thì cài đặt máy (diệt virus + backup dữ liệu) có nằm trong diện bảo hành (HDD 3 năm) không? Nếu không thì có thể cho mình vài lời khuyên để xử lý vấn đề này.

Mình không có nhiều kinh nghiệm nên mong nhờ các bạn giúp đỡ ^^

Xin cám ơn,
amida.

deepintheheart
03-03-2009, 10:42
Thì thông tường nếu nặng quá thì chỉ có cách là cài lại win hay ghost lại máy thui. Sau đó quét virus thật kĩ các partition còn lại may ra hết virus :D. Cách này là đơn giản nhất rồi! Good luck

Vì nếu có mà quét hết cũng dc thôi nhưng mất thời gian, và nhiều khi virus đã phá hỏng nhiều fiels của win rồi thì cũng vậy à!

amida
03-03-2009, 10:47
Mình có thử bung ghost nhưng vẫn bị, cài lại win (format drive C) cũng không xong :)

diendanniit.com
03-03-2009, 10:55
Bạn nên ra dos format hết các partition sau đó cài lại win, bạn có thể sử dụng đĩa boot Hiren, nhưng khi format nên dùng câu lệnh C:\>FORMAT C:/U/ (cho ổ C: ), hồi đó mình có đi bảo hành,anh bảo hành ở phong vũ nói format vậy sẽ tốt hơn ^_^.