PDA

View Full Version : Phím tắt chạy Recover Vaio VGN-SZ680 là gì?

hikhik
03-03-2009, 09:26
Lục cái box Laptop thì lại không có cái mục nào để support anh em, toàn của mấy cái cty thôi. Mà em thì ko mua ở đó nên em qua đây post bài mong nhận được giúp đỡ của các bác.
Con em em nó có cái Vaio VGN-SZ680, Win Vista. Sau khi lấy về đã cài lại thành XP (vẫn giữ phân vùng recover và tạo một bản ghost cho cái Win XP mới cài vào).
Hôm rồi win nó lỗi. Nó đem ra bung ghost lại.
Điều lạ là mặc dù file ghost nằm ở ổ D riêng biệt với phân vùng recover. Nhưng không hiểu sao khi chạy ghost thì nó luôn copy toàn bộ dữ liệu của phân vùng recover đổ ngược về ổ C. Điều này có thể lý giải 1 điều là đồng chí cài WinXP trước kia, khi cài xong thay vì ghost cái C đã ghost nhầm quách cái phân vùng Recover.

Giờ em muốn chạy recover lại cái máy nhưng thử từ F1 đến F12 đều vô tác dụng. Không biết là phím tắt chạy recover của Vaio SZ680 là gì. Bác nào biết làm ơn cho em biết với. Cảm ơn các bác :)

ngvuanh
03-03-2009, 12:32
Có một vài cách có thế giúp bạn chạy Recovery.
0. LƯU Ý KHI CHẠY RECOVERY, Ổ D CỦA BẠN CÓ THỂ BỊ XÓA SẠCH.
1. Khi khởi động máy, nhấn F10. Nhớ là nhấn F10 ngay khi logo VAIO hiện lên khi bật máy.
2. Nếu F10 không hoạt động, dùng CT partition nào đó xóa hết partition ổ C và D đi (nhớ lưu dữ liệu ổ D), giữ nguyên partition recovery và khởi động lại máy. Máy sẽ tự động chạy recovery.
3. Vi máy của bạn còn phân vùng Recovery, nhưng không chạy nó được thì làm cách sau. Cài Vista chuẩn vô máy. Sau đó chạy VAIO Recovery Console để tạo 2 đĩa DVD recovery. Sau đó dùng hai đĩa này để recovery.