PDA

View Full Version : máy ko xem được đĩa DVD

trungestih
01-03-2009, 19:55
Mọi ng` cho mình hỏi là mình có đĩa DVD mình cho vào máy tính để xem mà không xem dc,máy chỉ xem dc CD và VCD,vậy làm thế nào để xem được DVD.Giúp em với.Cám ơn mọi ng`.

box_84
01-03-2009, 20:09
Đầu tiên ổ đĩa phải là DVD!
Thứ 2 bạn download cái codec và cài vào máy:
http://www.free-codecs.com/K_lite_codec_pack_download.htm
chọn bản Full đi cho tiện!

trungestih
01-03-2009, 21:22
Nếu như mình không có ổ DVD thì mình làm cách thứ 2 của bạn liệu có được ko?

nguyenmanhuyen
01-03-2009, 22:49
phải có ổ DVD thì mới xem được đĩa DVD chứ,

Mike2606
01-03-2009, 22:52
>>>Ổ bạn đang dùng chắc chắn là CD-ROM vậy thì nó chỉ xem được đĩa CD và VCD còn đĩa DVD là đĩa kỹ thuật số nên bắt buộc phải có ổ kỹ thuật số là DVD-ROM mới xem được.

tam_giang
02-03-2009, 07:24
.... còn đĩa DVD là đĩa kỹ thuật số ...
CD cũng dùng kỹ thuật số bạn ạ. Riêng với bạn chủ topic, bạn nên mua ổ DVD-RW (hay ổ DVD multi recorder) chứ đừng mua ổ DVD-ROM như có bạn viết vì ổ DVD-ROM chỉ đọc được DVD mà không write được.

Mike2606
02-03-2009, 08:05
CD cũng dùng kỹ thuật số bạn ạ. Riêng với bạn chủ topic, bạn nên mua ổ DVD-RW (hay ổ DVD multi recorder) chứ đừng mua ổ DVD-ROM như có bạn viết vì ổ DVD-ROM chỉ đọc được DVD mà không write được.

>>> Bạn có hiểu tại sao người ta lại gọi là đĩa VCD và DVD ko ,mà bảo là CD cũng dùng đĩa kỹ thuật số, bạn dựa vào đâu mà nói thế ?

deepintheheart
02-03-2009, 09:26
Đĩa CD (tiếng Anh: Compact Disc) là một trong các loại đĩa quang, chúng thường chế tạo bằng chất dẻo, đường kính 4,75 inch, dùng phương pháp ghi quang học để lưu trữ khoảng 80 phút âm thanh hoặc 700 MB dữ liệu máy tính đã được mã hóa theo kỹ thuật số.

DVD (còn được gọi là “Digital Versatile Disc” hoặc “Digital Video Disc”) là một định dạng lưu trữ đĩa quang phổ biến. Công dụng chính của nó là lưu trữ video và lưu trữ dữ liệu.

DVD có nhiều điểm giống CD: chúng đều có đường kính 12 cm cho loại tiêu chuẩn, hay 8 cm cho loại nhỏ. Nhưng DVD có cách lưu dữ liệu khác, với cách nén dữ liệu và các lớp quang học có khả năng chứa nhiều dữ liệu hơn CD gấp 7 lần hoặc hơn thế nữa

Mike2606 && tam_giang
Người ta gọi nó là đĩa quang chứ ko ai gõi là đĩa" kĩ thuật số" cả . Nó chỉ là nén dữ liệu theo kiểu kĩ thậut số thôi.Mình đựa vào http://vi.wikipedia.org để nói vậy. Như thế đủ chắc chắn ko!!!

tam_giang :
bạn nên mua ổ DVD-RW (hay ổ DVD multi recorder) chứ đừng mua ổ DVD-ROM như có bạn viết vì ổ DVD-ROM chỉ đọc được DVD mà không write được

Người ta chỉ cần đọc dc DVD thì xài DVD-ROM là dc rồi .Người ta đâu phải là có nhu cầu xài Write đâu mà mua DVD-RW làm gì.Ngoài ra ổ DVD-RW còn mắc hơn DVD cũng mấy $ nữa.

box_84

Thứ 2 bạn download cái codec và cài vào máy:
http://www.free-codecs.com/K_lite_co...k_download.htm
chọn bản Full đi cho tiện!

Cái đầu tiên bạn nói là đúng ổ đĩa của bạn chủ topic xài là CD-Rom thì chỉ có thể đọc dc đĩa CD mà thôi. Ổ DVD thì mới đọc dc CD và DVD thôi.

Còn cái mà thứ 2 bạn cần là cái k-lite code cái đó ko cần thiết lắm. Vì nếu xài cái đó chất lượng xem DVD bị giảm đi phần nào. Cái đó chỉ là cái code giúp Windows media player đọc dc nhiều đinh dạng khác nhau thôi.

Bạn nên xài power dvd ,inter dvd , hecrosoft cũng có phần hỗ trợ để bạn xem dc DVD đó.

Nếu như mình không có ổ DVD thì mình làm cách thứ 2 của bạn liệu có được ko?

It's impossible :D

tam_giang
02-03-2009, 11:30
>> ...bạn dựa vào đâu mà nói thế ?
Tôi toàn đọc ở các chỗ này và dịch digital là kỹ thuật số trừ phi tôi dịch sai:

http://en.wikipedia.org/wiki/Video_CD
http://en.wikipedia.org/wiki/Compact_disc

Mike2606
02-03-2009, 12:01
>>> Đúng, tôi ko phủ nhận Digital là Kỹ thuật số, nhưng bạn nói CD là kỹ thuật số thì sai vì CD viết tắt của : Compact Disk ( nghĩa là đĩa Compact hay còn gọi là đĩa quang )...Ok? :D

tam_giang
02-03-2009, 12:32
>>> ..., nhưng bạn nói CD là kỹ thuật số thì sai vì CD viết tắt của : Compact Disk ( nghĩa là đĩa Compact hay còn gọi là đĩa quang )...Ok? :D
A Compact Disc (also known as a CD) is an optical disc used to store digital data, originally developed for storing digital audio. The CD, available on the market since October 1982, remains the standard physical medium for sale of commercial audio recordings to the present day.

Standard CDs have a diameter of 120 mm and can hold up to 80 minutes of audio (700 MB of data). The Mini CD has various diameters ranging from 60 to 80 mm; they are sometimes used for CD singles or device drivers, storing up to 24 minutes of audio.

The technology was later adapted and expanded to include data storage CD-ROM, write-once audio and data storage CD-R, rewritable media CD-RW, Super Audio CD (SACD), Video Compact Discs (VCD), Super Video Compact Discs (SVCD), PhotoCD, PictureCD, CD-i, and Enhanced CD. CD-ROMs and CD-Rs remain widely used technologies in the computer industry. The CD and its extensions have been extremely successful: in 2004, worldwide sales of CD audio, CD-ROM, and CD-R reached about 30 billion discs. By 2007, 200 billion CDs had been sold worldwide.[1]

Gọi là đĩa quang bởi vì rằng thì là mà rằng dùng tia sáng để ghi digital signals - không dùng đầu từ mà ghi - hiểu chưa ???

ngvuanh
02-03-2009, 15:23
>>> Đúng, tôi ko phủ nhận Digital là Kỹ thuật số, nhưng bạn nói CD là kỹ thuật số thì sai vì CD viết tắt của : Compact Disk ( nghĩa là đĩa Compact hay còn gọi là đĩa quang )...Ok? :D

Đọc ông này viết chỉ muốn chửi (xin lỗi)
Đã không biết gì mà còn lớn tiếng rộng họng.
Nếu khôn thì nín nghe người ta nói tốt hơn.

tam_giang
03-03-2009, 17:04
Mike2606 && tam_giang
Người ta gọi nó là đĩa quang chứ ko ai gõi là đĩa" kĩ thuật số" cả ...D
Hôm nay tôi mới đọc chỗ này, tôi có bao giờ gọi optical là digital bao giờ đâu. Hãy đọc kỹ lại tôi viết ở trên: CD cũng dùng kỹ thuật số chứ tôi không viết CD là kỹ thuật số đâu.

Các bạn nên học tính cẩn thận khi đọc người khác viết, đừng háo thắng, không có lợi đâu. Tôi có viết là tôi có thể dịch sai (vì tôi không dùng tiếng Việt mấy chục năm nay nên không rõ trong nước dịch ra sao) nhưng khi biết đúng mới viết.

trungestih
03-03-2009, 22:40
Xin hỏi Hecrosoft liệu có xem được DVD dc ko? Nếu xem dc thì có cần ổ DVD ko hay cứ cho đĩa vào ổ CD-ROM rồi mở hecrosoft lên xem là đc ư? Hay là phải có ổ DVD thì mới mở herosoft lên xem dc? Xin mọi ng` giúp mình với.

Mike2606
03-03-2009, 23:09
Hôm nay tôi mới đọc chỗ này, tôi có bao giờ gọi optical là digital bao giờ đâu. Hãy đọc kỹ lại tôi viết ở trên: CD cũng dùng kỹ thuật số chứ tôi không viết CD là kỹ thuật số đâu.

Các bạn nên học tính cẩn thận khi đọc người khác viết, đừng háo thắng, không có lợi đâu. Tôi có viết là tôi có thể dịch sai (vì tôi không dùng tiếng Việt mấy chục năm nay nên không rõ trong nước dịch ra sao) nhưng khi biết đúng mới viết.

>>> Tôi đã đọc và rút kinh nghiệm khi quá hấp tấp ở vấn để chưa hiểu rõ này. Thanks bạn đã cho ý kiến...!

vudung0608
03-03-2009, 23:10
CD hay DVD, nó muốn là cái qué gì thì nó là.
Vấn đề đặt ra là nếu chỉ có ổ CD thì không thể mở DVD được, nên bạn có cài phần mềm gì vào đi chăng nữa thì phần cứng nó không nhận, phần mềm cũng "pó tay .com".
Nếu bạn vẫn muốn xem cái DVD đấy trên máy tính, có thể làm một trong các cách sau:
1. Mua ổ đĩa DVD về và lắp thêm vào máy tính;
2. Mang cái đĩa DVD sang máy nào có ổ DVD rồi nhờ copy, sau đó mang về nhà và xem (vụ này thì cần phải có USB dung lượng lớn, hoặc bê thẳng ổ cứng sang đấy nhờ copy). Với cách này, bạn tha hồ mà vọc phần mềm xem DVD. :D

Rgs,

Mike2606
03-03-2009, 23:22
Xin hỏi Hecrosoft liệu có xem được DVD dc ko? Nếu xem dc thì có cần ổ DVD ko hay cứ cho đĩa vào ổ CD-ROM rồi mở hecrosoft lên xem là đc ư? Hay là phải có ổ DVD thì mới mở herosoft lên xem dc? Xin mọi ng` giúp mình với.

>>> Herosoft dùng để xem các loại đĩa VCD, DVD...nhưng chất lượng có thể ko được tốt lắm, với đĩa DVD thì nhất thiết bạn phải có ổ DVD mới có thể xem được bất kể bạn có chương trình xem phim DVD tốt thế nào đi nữa. Herosoft có thể dùng để xem các định dạng File nhạc, phim bình thường nhưng ko được thông dụng lắm.Nên dùng chương trình Power DVD, NVDVD , Jetaudio hoặc Window Media Player( nhưng phải có codec để mã hóa nó) và nhất thiết phải có ổ DVD.

trungestih
04-03-2009, 09:05