PDA

View Full Version : Vấn đề với nhiệt độ phần cứng

nst810
01-03-2009, 18:23
Mình dùng phần mềm theo dõi nhiệt độ phần cứng (Everest) thì thấy nhiệt độ của CPU và mấy thứ khác chỉ là 31 độ C nhưng sao cái nhiệt độ của mỗi Core lại tới 52-53 độ C vậy dù máy mình chỉ mới khởi động vào Win XP thôi (máy mới dùng con Intel Q8200, tản nhiệt bằng quạt, mở thùng máy cho quạt ngoài vô nó mới giảm được vậy chứ 0 còn cao hơn). Theo mọi người thì nhiệt độ như vậy có cao 0 và với con CPU này thì nhiệt độ bao nhiêu là vừa? Mong mọi người giúp đỡ

tam_giang
02-03-2009, 07:28
Thời tiết bên ngoài cũng ảnh hưởng tới nhiệt độ máy móc nói chung. Ở VN vào mùa nóng có thể nhiệt độ máy nóng hơn và nhiệt độ lõi thường nóng hơn nhiệt độ máy từ 15 đến 20 độ.

deepintheheart
02-03-2009, 09:32
Cái về nhiệt độ bao nhiêu mình cụng ko rành lắm nhưng trong máy tính thì nhiệt độ của CPU hình như là cao nhất vì nó phải xử lý nhiều nhất. Ko phải ngẩu nhiên CPU dc là central processing unit đâu bạn.
Và bạn để ý xem chỉ có riêng cpu mới có fan riêng cho nó.Còn cái case chỉ cần 1 quạt chung là dc rồi.Mình nghĩ với nhiệt độ là 52,53 thì cũng ko đến nỗi là cao đâu. Nói vậy bạn chắc cũng hiểu mà.
Ngoài cpu ra còn ram,vga,hdd cũng nóng lắm đó bạn chạy 1 lúc sờ vô có mà bỏng tay :D

tam_giang
Thời tiết bên ngoài cũng ảnh hưởng tới nhiệt độ máy móc nói chung. Ở VN vào mùa nóng có thể nhiệt độ máy nóng hơn và nhiệt độ lõi thường nóng hơn nhiệt độ máy từ 15 đến 20 độ.

Câu này bạn nói cũng có phần đúng nhưng ko đi sâu vào câu hỏi của chủ topic.

superthin
02-03-2009, 09:39
@nst81: nếu nhiệt độ quá cao thì bạn sẽ thấy máy chạy có vấn đề ngay, ví dụ như là hay treo, chạy lạng quạng, có những thông báo lỗi khó hiểu. Nói chung là cứ sử dụng, nếu thấy quạt không bị kẹt / chạy chậm bất thường thì không có gì đáng lo cả, nếu cũng không thấy quạt / bộ phận nào đó bị lung lay không tiếp xúc tốt là yên tâm rồi. Thường thì nhiệt độ CPU có thể chấp nhận được mà không treo máy lên đến 81 độ C.

tam_giang
02-03-2009, 11:19
..
Câu này bạn nói cũng có phần đúng nhưng ko đi sâu vào câu hỏi của chủ topic.
Thì ra phải trả lời thật kỹ mới hiểu được à !!! Cứ tính thế này, nhiệt độ bên ngoài là 25 độ, máy có quạt tốt thì trong thùng máy là 30 độ như vậy lõi từ 45 đến 50 độ là ok.

Tôi cố tình không trả lời thẳng vì không biết nhiệt độ bên ngoài - Thảo nào tôi thấy nhiều người vào forum còn hỏi cách giải bài làm ở lớp (May mà hình như forum này cấm chuyện đó).