PDA

View Full Version : Làm sao chỉnh 2 nhân cho CPU?

Bạch Đằng
01-03-2009, 05:52
Máy tính tôi sử dụng chip 1.6 hai nhân tức là 3.2. Hiện nay máy tôi bị lỗi nên tôi cài lại máy nhưng thấy tốc độ chậm hơn rất nhiều. Tôi có điện lên cửa hàng mua máy hỏi thì họ bảo máy tôi hiện giờ chỉ chạy có một nhân tức là với tốc độ 1.6 và họ yêu cầu tôi chỉnh thành chế độ hai nhân thì máy chạy bình thường. Tôi không biết chỉnh như thế nào, mong các bạn trong diễn đàn chỉ giúp, tôi cám ơn rất nhiều.

vodnguyen
01-03-2009, 06:36
Bạn có thể vào CMOS bằng cách nhấn 1 trong các phím F2, F10, Del trên bàn phím ngay sau khi nghe tiếng píp lúc khởi động máy.
Sau đó bạn vào mục Advance ... (thường thì nó nằm thứ 2 hoặc 3 từ trên xuống phía cột bên trái) và tìm mục nào có Enable HyperThreading rồi đổi chữ disable thành Enable là xong.
Mình viết theo trí nhớ gần hư rồi nên bạn phải đoán 1 tí mới vào được đúng chỗ, mong bạn thông cảm.
Với lại có thể cho mình biết chỗ sửa máy cho bạn là chỗ nào không, để sau này mà tránh nó đi.
Thân mến.

giangktv
01-03-2009, 08:46
Minh tên là Giang , hân hạnh được làm quen với các bạn . mình cùng các bạn trao đổi và học hỏi lẫn nhau nhé !! Xin cảm ơn và chúc tất cả các thành viên luôn vui khỏe và thành công trong sự nghiệp

FeS
01-03-2009, 09:11
Máy tính tôi sử dụng chip 1.6 hai nhân tức là 3.2. Hiện nay máy tôi bị lỗi nên tôi cài lại máy nhưng thấy tốc độ chậm hơn rất nhiều. Tôi có điện lên cửa hàng mua máy hỏi thì họ bảo máy tôi hiện giờ chỉ chạy có một nhân tức là với tốc độ 1.6 và họ yêu cầu tôi chỉnh thành chế độ hai nhân thì máy chạy bình thường. Tôi không biết chỉnh như thế nào, mong các bạn trong diễn đàn chỉ giúp, tôi cám ơn rất nhiều.

2 core nhưng xung clock vẫn là 1.6 chứ không phải là 1.6 x 2 !!!

Mike2606
01-03-2009, 09:30

>>>Nếu máy bạn có chíp xử lý 1.6 hai nhân tức là 3.2 Ghz thì máy tôi chíp Core2 Duo 2.66 Ghz 2 nhân thành 5.32 Ghz à.Nếu vậy thì tốc độ máy tôi khủng và chạy nhanh hơn gió rồi.Tuy là chip 2 nhân nhưng tốc độ cũng chỉ là 1.6 thôi bạn ạ.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Minh tên là Giang , hân hạnh được làm quen với các bạn . mình cùng các bạn trao đổi và học hỏi lẫn nhau nhé !! Xin cảm ơn và chúc tất cả các thành viên luôn vui khỏe và thành công trong sự nghiệp

>>>Bạn vào box Giới thiệu-Giao lưu để tự giới thiệu mình cho mọi người biết nà.

tam_giang
01-03-2009, 09:43
Máy tính tôi sử dụng chip 1.6 hai nhân tức là 3.2. ....
Ai bán cho bạn chip ấy vậy ? Họ mới xản xuất à vì chưa thấy trên thị trường còn nếu các 1.6 chip hiện nay thì dù 2 lõi hay 4 lõi nó chỉ chạy 1.6 thôi. Tôi lấy ví dụ nhiều lần về xe tải: Bạn có xe tải chạy 100 cây số mỗi giờ, bây giờ dùng 2 hay 4 xe tải thì vẫn 100 cây số mỗi giờ, không thể 200 hay 400 cây số mỗi giờ chỉ có điều dùng 2 xe hay 4 xe sẽ chở nhiều hàng hơn thôi (dĩ nhiên dùng đường nhiều lanes chứ chỉ 1 lane thì không thay đổi, lúc này chuyện nhiều "thông băng" trở thành vấn đề.

Bạch Đằng
01-03-2009, 19:01
Thành thật thì tôi cũng không biết, nhưng tôi hỏi tại sao chỉ thấy có 1.6 thì họ nói như thế. Chắc mình bị lừa rồi. Thật đáng buồn.
Nhưng rõ ràng khi họ ráp máy cho tôi, tôi thấy họ chỉnh 1 thành 2 (sửa trong Windows XP chứ không phải trong CMOS) và còn chỉ cho tôi nữa, nhưng lâu rôi tôi quên. Hiện giờ tôi không biết làm sau, có lẽ biện pháp tốt nhất làm mang đến đó cho họ cài lại là xong.

Mike2606
01-03-2009, 23:17
>>>Bạn nên nhớ rằng:
Nếu là loại CPU 2 nhân (Core2 Duo hoặc Dual Core), 4 nhân (Core2 Quad, Quad Core Phenom) thì tốc độ xử lý sẽ nhanh gấp 2, 4 lần về thời gian xử lý công việc, còn tốc độ thực của CPU vẫn gọi theo tốc độ của 1 nhân. Chẳng hạn, nếu máy tính dùng CPU Intel Core2 Duo E4600 thì tốc độ của nó vẫn là 2.4 GHz chứ không phải là 4.8 GHz, nhưng bên trong nó có đến 2 nhân, mỗi nhân có thể hiểu nôm na như là 1 CPU độc lập có tốc độ 2.4 GHz, khi xử lý công việc thì cả 2 nhân đều hoạt động nên có thể giảm phân nửa thời gian. Đơn giản, bạn có thể hình dung, mỗi nhân sẽ là 1 người công nhân, nên với cùng một khối lượng công việc mà có đến 2 người công nhân đều tay cùng làm thì thời gian hoàn thành ắt sẽ nhanh hơn.

ptyt
01-03-2009, 23:23
Máy tính tôi sử dụng chip 1.6 hai nhân tức là 3.2
vào cmos, chỉnh lại xung clock 200MHz là xong. CPU của bro này hình như dòng Pentium D thì phải

tam_giang
02-03-2009, 07:16
vào cmos, chỉnh lại xung clock 200MHz là xong. ..
Lại thêm 1 thày nữa. Riêng với bạn chủ topic, tôi nghĩ họ không nói dối bạn đâu, nhưng có lẽ họ cũng cứ tưởng 2 lõi là phải nhân với 2.

ptyt
02-03-2009, 09:42
Lại thêm 1 thày nữa. Riêng với bạn chủ topic, tôi nghĩ họ không nói dối bạn đâu, nhưng có lẽ họ cũng cứ tưởng 2 lõi là phải nhân với 2.
bro đã gặp trường hợp nào mà cpu 2,4GHz mà khi vào Win chỉ báo chạy có 1,2GHz chưa ? ở đây tui ko nói chủ topic này dùng chip dual core hay core 2. đôi khi chỉ cần chỉnh khác xung nhịp - vd như OC thì cpu sẽ chạy tốc độ khác.

deepintheheart
02-03-2009, 09:53
-Mặc định nếu CPU của bạn 2 nhân và Mainboard hỗ trợ (Dĩ nhiên nếu ko hỗ trợ sao nó chạy được vào Win) thì nó sẽ chạy 2 nhân

-Nếu ko thấy có thể bản Win của bạn đang xài bản Win ghost từ Windows bào chế lại và lược bỏ 1 số tính năng hỗ trợ Multi Core

-Từ bản Windows XP Sp1 trở lên mới có thể hỗ trợ Multi Core

Bạn có thể vô cmos chỉnh theo cách bạn vodnguyen cũng dc

superthin
02-03-2009, 10:00
>>>Bạn nên nhớ rằng:
Nếu là loại CPU 2 nhân (Core2 Duo hoặc Dual Core), 4 nhân (Core2 Quad, Quad Core Phenom) thì tốc độ xử lý sẽ nhanh gấp 2, 4 lần về thời gian xử lý công việc, còn tốc độ thực của CPU vẫn gọi theo tốc độ của 1 nhân.

Nhanh gấp 2, 4,... lần chỉ là con số hình tượng và lý tưởng hóa mà thôi. Một xe ngựa thắng vào đó 2, 4 con ngựa thì sức kéo của xe này có thực sự bằng tổng sức kéo của 4 con ngựa riêng lẻ cộng lại. Chắc chắc là không rồi.

Đơn giản, bạn có thể hình dung, mỗi nhân sẽ là 1 người công nhân, nên với cùng một khối lượng công việc mà có đến 2 người công nhân đều tay cùng làm thì thời gian hoàn thành ắt sẽ nhanh hơn.
Đúng là nhanh hơn, nhưng nhanh hơn bao nhiêu thì phải có phần mềm hoặc có thống kê, chứ nhanh hơn 2 lần, 4 lần theo kiểu có 2, 4 nhân là không tưởng.

Bạch Đằng
02-03-2009, 10:58
Thật tôi cũng không ngờ, chuyện 1 nhân, 2 nhân hay 4 nhân nó lại rắc rối đến thế. Ý của tôi muốn hỏi là các bạn có giải pháp nào để khắc phục tình trạng hiện nay của máy tôi không? Bạn nào biết thì xin chỉ dùm, tôi rất cám ơn, vì chỗ tôi mà ôm cái máy này đi thì rất khó. Như bạn Mike2606 nói đó, tôi nghĩ chắc có lẻ hiện nay máy của tôi đang chạy độc lập. Vậy làm thế nào để khắc phục tình trạng trên.

ngvuanh
02-03-2009, 15:39
mike2606 is nothing's impossible mà :)

yeuem8989
02-03-2009, 20:26

BẠn ơi,đây đâu phải là box làm quen đâu.

keke,làm sao mà nhân như thé được .Thế máy mình hiện tại là core 2 duo 3.0 thj` nhân lên là 6.0GHz ah`.

laitang
02-03-2009, 21:40
Thật tôi cũng không ngờ, chuyện 1 nhân, 2 nhân hay 4 nhân nó lại rắc rối đến thế. Ý của tôi muốn hỏi là các bạn có giải pháp nào để khắc phục tình trạng hiện nay của máy tôi không? Bạn nào biết thì xin chỉ dùm, tôi rất cám ơn, vì chỗ tôi mà ôm cái máy này đi thì rất khó. Như bạn Mike2606 nói đó, tôi nghĩ chắc có lẻ hiện nay máy của tôi đang chạy độc lập. Vậy làm thế nào để khắc phục tình trạng trên.

Bạn hãy bấm chuột phải vào My Computer, chọn properties, chọn tab hardware, chọn Device Manager, bấm vào dấu cộng trước chữ Processors xem bạn thấy gì thì post lên đây. Khi bạn bấm Properties ở bước trên bạn có thể dừng lại một chút để đọc xem hệ điều hành của máy bạn là gì thì nói ra luôn.Ở trên bạn nói là bạn cài lại win hả, bạn tự cài hay nhờ ai làm? Mọi người không rõ về trường hợp của bạn thì làm sao chỉ cho bạn được?

Hok bik zì
02-03-2009, 21:43
Tải CPU-Z về chạy rồi show kết quả lên đây !

rua_con2008
02-03-2009, 21:45
Bạn hãy bấm chuột phải vào My Computer, chọn properties, chọn tab hardware, chọn Device Manager, bấm vào dấu cộng trước chữ Processors xem bạn thấy gì thì post lên đây. Khi bạn bấm Properties ở bước trên bạn có thể dừng lại một chút để đọc xem hệ điều hành của máy bạn là gì thì nói ra luôn.Ở trên bạn nói là bạn cài lại win hả, bạn tự cài hay nhờ ai làm? Mọi người không rõ về trường hợp của bạn thì làm sao chỉ cho bạn được?
__________________________________________________ __________
nếu ở đây bạn tháy có 2 con cpu thì máy dang chạy 2 nhân dó thôi.

lybenvung
03-03-2009, 08:27
chào bạn coi dùm máy em cpu loại nào cãm ơn nhiêu http://i43.photobucket.com/albums/e356/lyben-01/Snap2-4.jpg

ngvuanh
03-03-2009, 12:36
Có thể là Quad Core hoặc Dual Core with HyperThreading.
Nhưng Quad Core thì chắc hơn. Máy đang chạy Windows 7 64bit, 8GB RAM.

BoTayConGaQuay
03-03-2009, 12:58

Bác post thông số con CPU lên đây.

meo9x.tk
03-03-2009, 15:18
>>>Bạn nên nhớ rằng:
Nếu là loại CPU 2 nhân (Core2 Duo hoặc Dual Core), 4 nhân (Core2 Quad, Quad Core Phenom) thì tốc độ xử lý sẽ nhanh gấp 2, 4 lần về thời gian xử lý công việc, còn tốc độ thực của CPU vẫn gọi theo tốc độ của 1 nhân. Chẳng hạn, nếu máy tính dùng CPU Intel Core2 Duo E4600 thì tốc độ của nó vẫn là 2.4 GHz chứ không phải là 4.8 GHz, nhưng bên trong nó có đến 2 nhân, mỗi nhân có thể hiểu nôm na như là 1 CPU độc lập có tốc độ 2.4 GHz, khi xử lý công việc thì cả 2 nhân đều hoạt động nên có thể giảm phân nửa thời gian. Đơn giản, bạn có thể hình dung, mỗi nhân sẽ là 1 người công nhân, nên với cùng một khối lượng công việc mà có đến 2 người công nhân đều tay cùng làm thì thời gian hoàn thành ắt sẽ nhanh hơn.

Do phần mềm hỗ trợ.
CPU 4 nhân mà phần mềm chỉ hỗ trợ 1 nhân thì chỉ chạy với 1 nhân mà thôi

tam_giang
03-03-2009, 15:34
Do phần mềm hỗ trợ.
CPU 4 nhân mà phần mềm chỉ hỗ trợ 1 nhân thì chỉ chạy với 1 nhân mà thôi
Bạn nhận xét rất chính xác. Nhân tiện đây tôi xin thêm 1 ví dụ: có 1 thửa ruộng (không thay đổi), 1 người cuốc đều mỗi phút 10 nhát thì 1 ngày cuốc xong. nay thêm một người cũng cuốc y hệt thì nửa ngày xong. Nếu 4 người sẽ chỉ mất 1/4 ngày nhưng nếu tăng lên 40 người thì lúc đó cần có sự điều hành nếu không chỉ cuốc vào đầu nhau.

Với máy vi tính, nếu không có sự điều hành (HĐH và applications) thì dù 2 nhân, 4 nhân hay 40 nhân thì máy cũng chỉ chèn nhau mà không làm gì được hết. Kỹ thuật nhiều nhân chỉ tốt với các phần mềm biết ứng dụng thôi.

vn.disable
03-03-2009, 16:07
Bác Bạch Đằng có thể bằng cách vào phần CMOS, nhấn nút phục hồi lại trạng thái mặc định, nhìn xuống dưới cùng là thấy 1 hàng dưới dẫn phím tắt F1,F2... bác kiếm cái có chữ dạng như Restore default.. rồi nhấn phím tắt tương ứng.. như thế là ok.

Vì trước đến giờ khi sửa máy, mình ko thấy có dụ mà CPU bị CMOS disable hết 1 nhân,trừ khi mình chỉnh,mà máy mình 2cores vào CMOS cũng chẳng thấy chỗ nào mà tắt đi 1 core.

kalongvnn
04-03-2009, 16:38
cài win Vista đi sẽ ok dùng lại sướng

cái đó là mặc định bạn có tắt đi đâu mà pahir bật lại nó chứ

hoặc ban cài lỗi win nên nó mới vậy,bạn xem cấu hình máy nếu vẫn là 1.6x2 thì chứng tỏ phần cứng vẫn ok mà. good luck

bayhoang120
04-03-2009, 20:06
bạn mike 2606 nói đúng đó rồi bạn à.máy tính 2 nhâ hay 4 nhân thực chất nó sẽ giúp phân chia công việc làm nhiều phần nhỏ và 2 cho làm đồng thời để công việc dc hoàn thành nahnh hơn thôi,
mà nó giải thích rồi bị rắc rối
có gi bạn vào google tìm hiểu thêm nha

bqchinh
04-03-2009, 22:15
à tiện đây mình cũng có một thăc mắc,bác nào biết thì chỉ giáo dùm:dual core và core2 duo,cùng là hai nhân.Nhưng cơ chế hoạt đông của nó có gì khác nhau??

tam_giang
05-03-2009, 03:31
...dual core và core2 duo,cùng là hai nhân. ...
Đầy đủ chi tiết ở đây:

http://www.chotocheeta.com/2007/09/01/difference-between-intel-core-2-duo-vs-intel-dual-core-vs-intel-pentium-d/
Người ta còn viết cả cuốn sách về chúng nữa cơ.

lyminhson
07-03-2009, 18:00
àh, có khi nào vào window thì nó sẽ nhận diện được CPU có mấy lõi không, vì khi mình bấm vào Ctrl + Alt + Del và vào phần Performance thì hiện thị biểu đồ tới 4 ô xung điện lận (CPU core 2 Quad Q6600), nhưng ngặt nỗi ô đầu chạy >95% còn 3 ô sau thì tàn tàn 15% ~ 20% tính tới, liệu như vậy có phải Enable cái phần advance gì đó trong cmos ko