PDA

View Full Version : cách chạy đồng thời 2 hệ điều hành.help help!

dragonfly1111
28-02-2009, 22:07
mình có con laptop Dell latitude D620 chạy đang chạy Win vista.Nhưng có 1 phàn mềm mình đang muốn dùng ko thể chạy trên win vista.Nghe nói có thể chạy 2 win trên 2 ổ đĩa khác nhau.Vậy các huynh có thể chỉ giáo dùm cách thực hiện điều đó đc ko.Mình muốn ổ C chạy vista và ổ D chạy Xp.thanks!
p/s chạy 2 hệ thé có ảnh hưởng gì ko?có xung đột hay gì ko các huynh nói rõ hộ dùm e để lường trước đc mọi tình huống.hì

windows_xp2
01-03-2009, 02:36
mình có con laptop Dell latitude D620 chạy đang chạy Win vista.Nhưng có 1 phàn mềm mình đang muốn dùng ko thể chạy trên win vista.Nghe nói có thể chạy 2 win trên 2 ổ đĩa khác nhau.Vậy các huynh có thể chỉ giáo dùm cách thực hiện điều đó đc ko.Mình muốn ổ C chạy vista và ổ D chạy Xp.thanks!
p/s chạy 2 hệ thé có ảnh hưởng gì ko?có xung đột hay gì ko các huynh nói rõ hộ dùm e để lường trước đc mọi tình huống.hì
Bạn có thể dùng đĩa cài đặt windows XP đã được add sata driver để cài vào partition D -> sau đó cài .Netframwork -> cài vistabootpro để chạy dual boot. Cách sử dụng Vistabootpro bạn có thể search qua google.

Trước khi cài đặt thêm Windows XP thì bạn nên copy phân vùng recovery ra đĩa DVD nhé.

http://anhso.net/data/71/letuananh82/594900/microsoft_windows-xp-log98618.jpg