PDA

View Full Version : ghost 1 ổ ra 3 ổ HDD

manhthang109
26-02-2009, 13:58
em thấy bạn em nó ghost 1 ổ ra 3 ổ HDD trên cùng một máy, một lần nhưng em không biết là làm như thế nào em hỏi nó nó không nói ai biết thì chỉ cho em với. em cảm ơn nhiều, bài này em pot một lần rồi nhưng không ai trả lời được. mong ai biết bảo em cài

squall86
26-02-2009, 22:53
ghost vô 1 ổ rùi copy sang 2 ổ còn lại nhanh nhất

manhthang109
27-02-2009, 15:42
thàng điên nào thế này

missbentre
28-02-2009, 11:37
Ghost ra file image hay là partition to partition? dù cho ổ sata cũng phải tốn 3 lần ghost! nhưng cách tốt nhất để hạn chế rủi ro nó không chạy là phải ghost ra file Image trước, sau đó muốn bung vô ổ nào thì tùy thích, việc này không thể làm đồng thời cùng 1 lúc 3 ổ trong 10p đâu bạn.

manhthang109
03-03-2009, 16:30
nói như các bác thì em làm được từ lâu rồi

sutv01313
03-03-2009, 16:41
Không biết có phải chia ngay từ lúc bắt đầu cài win không nhỉ.
Cái này thằng bạn mình cũng làm rùi nhưng mình quên mất không hỏi nó.
Để mai tớ trả lời nha.!1

manhthang109
09-03-2009, 12:20
mong các bác giúp em với cái món này em muốn biết lắm vì em đia làm ma

tikaiser
09-03-2009, 13:10
tao file images rui copy sang ổ khác bung ra thì thấy, hoặc ghost thep partion hay disk to disk thì cũng thấy nhưng bạn nói cái này nghe có bộ cao siêu wa. bit thì post lên anh em cùng coi nha.

thaomeo
09-03-2009, 14:42
Nếu như theo cách bạn nói thì có lẽ sẽ là cách chia ổ cứng từ 1 ổ ra 3 ổ trước khi cài win. Bạn có thể làm theo cách sau:

Bạn chuẩn bị 1 đĩa Hiren Boot CD, ổ cứng cần chia ổ, và tất nhiên là 1 chiếc PC có đặt chức năng boot từ ổ CD :)

+ B1: Cho đĩa Hiren Boot CD vào, chọn công cụ Partition Magic Pro và tiến hành chia ổ cứng ra thành 3 ổ, dung lượng và định dạng tùy ý bạn, nhưng nhớ để ổ C (ổ cài win) là ổ Primary, các ổ còn lại để Logical. Chia ổ xong bạn khởi động lại máy tính.

+ B2: Bạn tiếp tục vào công cụ Norton Ghost trên Hiren Boot CD, chọn Ghost từ Disk to Image. Chọn nơi lưu file *.GHO này vào ổ cứng bạn đang sử dụng(nếu ổ cứng cần chia là ổ lắp thêm) hoặc lưu vào đĩa CD (nếu bạn có ổ ghi) rồi tiến hành save thành tên "Chia3o.GHO".

+ B3: Sau đó bạn mở thư mục đã lưu file "Chia3o.GHO" này và đưa vào đĩa Hiren Boot để sử dụng cho những lần chia ổ sau. Để sử dụng bạn chỉ cần vào đĩa Hiren Boot CD chọn chức năng Norton Ghost và bung file "Chia3o.GHO" là ổ cứng của bạn sẽ chia làm 3 ổ.

Chú ý: Bạn chỉ sử dụng file này để chia cho các ổ cứng có cùng dung lượng thôi nhé.
Để đưa file "Chia3o.GHO" vào đĩa Hiren Boot CD bạn phải có file ISO của đĩa Hiren Boot và phần mềm MagicISO. Khi đó đĩa Hiren Boot mới của bạn mới có thể tự boot được.

Chúc bạn thành công!!

vynhan
09-03-2009, 14:51
Nhân tiện cho mình hỏi chút. Mình muốn ghi file ghost ra CD để dùng về sau có được ko zậy,,,,,,,,,,

ngondensang2007
09-03-2009, 14:52
Nhân tiện cho mình hỏi chút. Mình muốn ghi file ghost ra CD để dùng về sau có được ko zậy,,,,,,,,,,

Được :fear:

thaomeo
09-03-2009, 15:04

Bạn nên sử dụng chính chương trình Norton Ghost để lưu file ghost của ổ đĩa ra CD, khi đó đĩa CD này có sẵn chương trình Norton Ghost để bạn sử dụng ngay mà không cần dùng đến đĩa Hiren Boot CD.

deepintheheart
10-03-2009, 00:15
Theo cách nói của bạn là máy đó có 4 hdd, ghost cùng lúc từ 1 ổ sang 3 ổ còn lại hả

Trong phần ghost có phần disk to disk .Mà mình chưa ghsot kiểu này bao h nên cũng ko rõ lắm .Hình như là chỉnh cái gì trong Norton ghost là dc đó

anhkiet446
10-03-2009, 09:04
trời ơi! phiền phức wá! làm ơn chỉ ngắn gọn và dễ hiểu chút đi, tui chưa biết rành về máy tính thì sao?

manhthang109
10-03-2009, 17:51
đúng rồi đấy bạn nói cái ý mình biết làm rồi nhưng ý mình là ghost 1 ổ hdd cùng một lúc ghost thành 3 ổ hdd khác chứ không phải là chia thành 3 ổ nhưng cũng cảm ơn bạn nhiều

tam_giang
11-03-2009, 05:56
>> ghost 1 ổ hdd cùng một lúc ghost thành 3 ổ hdd
Không biết tôi hiểu câu hỏi có đúng không: ý bạn muốn ghost 1 lần rồi dùng cho 3 ổ. Tôi đã đọc đâu đó có bạn viết chỉ ghost 1 ổ rồi cài bao nhiêu máy cũng được; nhưng đó không phải là cách Bill làm giàu vì nếu làm như vậy được thì cả nước chỉ cần 1 HDD thôi, ghost nó rồi cài cho các máy khác.

manhthang109
12-03-2009, 16:38
ban nói thế thì chán quá minh ừng nhìn thấy chẳng lẽ tôi hoa mắt

ducmanhmh3
13-03-2009, 16:20
đúng rồi đấy bạn nói cái ý mình biết làm rồi nhưng ý mình là ghost 1 ổ hdd cùng một lúc ghost thành 3 ổ hdd khác chứ không phải là chia thành 3 ổ nhưng cũng cảm ơn bạn nhiều

tức là bạn có một cái ổ chính (ví dụ như ở cửa hàng máy tính lớn lúc lắp máy xong thì nó ghost win và một số data cho mình đúng không?)
cái đó theo mình nghĩ thì nó dùng một đĩa đĩa cứng chuản sau đó lắp mấy cái đĩa cần đựoc ghost cho vào xong trong mục ghost thì chọn disk to disk. mình không có 2 ổ cứng để test nên nói đại khái theo ý hiểu thôi. bạn chữa máy tính chắc có nhiều ổ cứng thì làm thử phát. nếu không đuợc fomat lại chẳng mất gì đúng không.bạn test giùm mình dc không.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

>> ghost 1 ổ hdd cùng một lúc ghost thành 3 ổ hdd
Không biết tôi hiểu câu hỏi có đúng không: ý bạn muốn ghost 1 lần rồi dùng cho 3 ổ. Tôi đã đọc đâu đó có bạn viết chỉ ghost 1 ổ rồi cài bao nhiêu máy cũng được; nhưng đó không phải là cách Bill làm giàu vì nếu làm như vậy được thì cả nước chỉ cần 1 HDD thôi, ghost nó rồi cài cho các máy khác.

ở công ty tôi tôi sài một file ghost xong ghost cho máy khác được mà(driver thì phải tự cài hehe)vẫn nhanh hơn cài win gấp chục lần.
ở trên theo mình nghĩ ông bạn này muốn burn đĩa để bán rồi

tam_giang
14-03-2009, 04:24
>> ở công ty tôi tôi sài một file ghost xong ghost cho máy khác được mà
Đối với các công ty, nếu trả tiền site license thì chỉ cần 1 đĩa cũng cài được cho nhiều máy, không phải activate (nếu phải cài drivers lấy thì chưa hẳn là dùng ghost). Trước đây nhiều công ty mua site license cho 10 máy nhưng cho nhân viên chép ra cả trăm. Hiện MS có chế độ khác, chuyện này tuỳ công ty có muốn làm ăn lâu dài hay không.

KinPro
14-03-2009, 13:03
Tiện cho em hỏi là định dạng NTSF có ghost đc ko nhỉ,em chưa thử nhưng có lẽ là vì sợ bay mất ở nên ko dám thử.Pro nào đã thử rùi có thể chỉ em cái đc ko??

alann
24-04-2009, 00:04
Nếu bạn xài Norton Ghost Cast bạn có thể cùng 1 lúc bung image từ 1 máy (server) ra hơn 10 máy. Đó là cách rất thông dụng với các công ty lớn.

manhthang109
21-05-2009, 15:28
ghost 1 ổ hdd cùng một lúc ghost thành 3 ổ hdd

librapl
24-05-2009, 01:27
cái này chuyện nhỏ thui mà, hì, bạn soạn sẵn một file notepad với cú pháp như sau:
néu chương trình ghost của bạn để ổ C với tên g11.exe thì bạn soạn như sau:

"g.exe -clone,mode=copy,src=1,dst=2 -sure"
"g.exe -clone,mode=copy,src=1,dst=3 -sure"
"g.exe -clone,mode=copy,src=1,dst=4 -sure"

Với ô thú nhất ghost sang 4 ổ kia bạn cần cắm vị trí thứ nhất trên main, khi soạn xong bạn lưu với tên là ghost.bat

khi ngoài dos bạn chỉ cần gõ ghost.bat là tự chạy ghost từ 1 ổ sang 3 ổ còn lại cho bạn.

Nothing is impossible

tungvt2323
24-05-2009, 21:00
Hix hix .......
cái này em chưa đọng dến bao giờ..........
Cũng là pót bài lên nhưng ko trả lời được ngại quá..
Nhưng biển bờ kiến thức biết đâu cho đủ đúng không các bác........
Bác nào bờ rồ chỉ cho bác manhthang109 đi nào.......
.Thân..........

cuudulieutuxa
05-07-2011, 00:44
Với hơn 10 năm khôi phục dữ liệu thì tôi đúc kết ra 1 điều về tình trạng ghost, recovery, acronis nhầm như sau

1. khi ghost nhầm vào phân vùng chứa dữ liệu, thì lấy dc khoảng 80%)..Tất cả đều có thể làm qua mạng, làm từ xa. Thời gian từ 2-4h

2. Khi ghost mà 2, 3 hay nhiều ổ mà gom lại còn 1 ổ C thì cứu dc 100% dữ lieu (trả lại các phân vùng về tình trạng trước khi ghost)..Tất cả đều có thể làm qua mạng, làm từ xa. Thời gian làm trực tiếp là 5p, qua mạng 15p

3. Acronis gom còn 1 ổ cũng tương tự như mục 2

4.Recovery laptop còn 1 ổ cũng làm tương tự như mục 2, ngoại trừ laptop sony kg làm nhanh dc (tất nhiên là cứu dc 100%, nhưng kg làm 5 hay 15p dc)

Toàn bộ những tình huống trên chi phí cứu toàn bộ dữ liệu chỉ từ 500k-800k

CTY TNHH TM-KT Tin Học Thiên Tân
167 Tân Phước F.6 Q.10 TP.HCM
Tel: 08.2214-8091 DD: 0907.23 24 62
Http://www.phuchoidulieu.net
Email: thientankt@yahoo.com.vn
------------------------------------------------

M.O.T
05-07-2011, 00:57
Cái mộ này củ mấy năm nay rồi!!!