PDA

View Full Version : Các bác giúp em chia lại ổ cứng với Acronis disk 9.0

Hoàng lão tà
26-02-2009, 11:29
HDD của em có 80G, hiện ổ C: 18.6 GB, Ổ D: 18.6 GB, ổ E: 37.2 GB. Cả 3 ổ đều định dạng NTFS. Win được cài trên ổ C.

ổ C của em còn free đến 14G, còn ổ D và E chỉ còn Free hơn 1G thôi. Chưa có tiền nâng cấp ổ nên muốn cắt bớt đi khoảng 8G ổ C để ghép vào ổ D.

Em đọc 1 vài bài hướng dẫn trên mạng và dùng chương trình Acronis disk 9.0 có trong đĩa Boot 9.4 của em để chia lại.

Sau khi chọn ổ C, chọn disk/resize, Em phải click vào cái mũi tên nhỏ nhỏ ở chỗ ô Unallocated space after thì nó hiện ra 7844MB. Khi đó nó mới cho phép nhập giá trị vào ô này.Em nhập vào ô Unallocated space after 8Gb, nhưng khi ấn OK xong nó tự mặc nhiên tạo thêm 1 Unallocated là 7844Mb, không biết con số này ở đâu ra. Cho dù em có nhập giá trị cần tách ra là 2Gb thì nó vẫn cứ tách ra 7844mb, và nằm ở giữa ổ C và Ổ D.

Tiếp theo em chọn ổ D, để ghép phần vừa tách ra này vào mà vẫn không được.Em không thể nhập vào ô Unallocated space before giá trị O byte như hướng dẫn để chia ghép phần vừa tách ra vào được. Cũng chẳng có chỗ nào để kéo chuột cả.Đây là bài hướng dẫn em đã xem Tại đây (http://niitlongan.com/showthread.php?p=4475)

Vậy bác nào có thể hướng dẫn cụ thể hơn giúp em cách chia lại ổ cứng được không?

Ổ C của em đang 18.6G, em muốn tách ra 8G và ghép vào ổ D.Mong các bác hướng dẫn cụ thể vào giúp em.( Có hình càng tốt).

president_8x
26-02-2009, 12:11
Bạn dùng PQ magic là đơn giản nhất, có trên các đĩa hiren boot. Vào PQ magic, chọn ổ C, chọn resize, kéo lùi phần ổ còn trống về 8g, rồi làm tiếp với ổ D (kéo rộng ổ D ra hết phần trống vừa tạo). Sau đó apply all changes, restart là xong.

Hoàng lão tà
26-02-2009, 16:45
Bạn dùng PQ magic là đơn giản nhất, có trên các đĩa hiren boot. Vào PQ magic, chọn ổ C, chọn resize, kéo lùi phần ổ còn trống về 8g, rồi làm tiếp với ổ D (kéo rộng ổ D ra hết phần trống vừa tạo). Sau đó apply all changes, restart là xong.

Nhưng em thấy bảo PQ Magic chia lâu hơn, Bây giờ người ta hay dùng Acronis hơn.