PDA

View Full Version : Ghi được cd,vcd, không ghi được dvd

banghuu13
26-02-2009, 00:00
Em có ổ đĩa aus dvd-rw (đang trong thời gian bảo hành nhưng trung tâm xa wa, ngày bận đi làm), đã thử ghi các đĩa cd bằng đĩa cd-rom, vcd bằng dvd-rom (cursor) nhưng không thể ghi được đĩa dvd từ đĩa dvd-rom (4.7Gb,120min). Mỗi lúc ghi là nó đẩy đĩa ra và báo burn process failed 16x (20,160KB/s). Chương trình ghi em dùng là nero 8 do nhà bán ổ đĩa đưa cho (Phong vũ), mà hện giờ ổ dvd của em boot cũng không được do thiếu mấy cái AsCI Drives, vide-cdd.sys, 1344cd.sys, tshcddrv.sys...bỏ đĩa vào thì báo nhận CD DRIVE chứ không phải DVD DRIVE
Em search khắp google mà thông tin về vụ này không có. Mong có cao nhân nào chỉ giúp em xin cám ơn và hậu tạ 1 chầu BEE.
Thanks..............Mong hồi âm sớm.

tam_giang
26-02-2009, 02:40
>> nhưng không thể ghi được đĩa dvd từ đĩa dvd-rom .
Nếu bạn dùng đĩa dvd-rom thì không ghi được là đúng rồi. Bạn phải dùng loại DVD-R hay DVD-R hoặc loại -RW, +RW thì mới ghi được. Bạn cũng cần check xem model gì, có kén đĩa không.

ngondensang2007
26-02-2009, 08:44
E burn process failed 16x (20,160KB/s).
:emlaugh: ghi gì mà đến 16x vậy pác :emlaugh: hạ thấp xuống còn 8x đê

banghuu13
15-03-2009, 17:27
ơ, cái ổ tốc độ tối đa 40x mà

tam_giang
16-03-2009, 04:33
ơ, cái ổ tốc độ tối đa 40x mà
Chưa thấy ổ có thể burn DVD tốc độ 40x (ngoại trừ các ổ trong công nghiệp). Bạn mua nó ở đâu vậy ? Tóm lại có thể nói bạn không biết gì về ổ của bạn và không biết dùng nó luôn. Cách tốt nhất là gọi một người bạn đến nhà, họ thử cho 1 lần là làm được ngay. Vì có người đã viết ở trên mà bạn vẫn không hiểu phải dùng đĩa nào và dùng tốc độ bao nhiêu.

user_84_gialam
19-03-2009, 12:09
>> nhưng không thể ghi được đĩa dvd từ đĩa dvd-rom .
Nếu bạn dùng đĩa dvd-rom thì không ghi được là đúng rồi. Bạn phải dùng loại DVD-R hay DVD-R hoặc loại -RW, +RW thì mới ghi được. Bạn cũng cần check xem model gì, có kén đĩa không.

Ý ng ta là đĩa DVD-R mà bạn. là những đĩa DVD bán trên thị trường đó.

banghuu13
21-04-2009, 20:16
Hôm nay mới lên được và cám ơn mọi người đã coment. Mình đã xem lại và chính xác là do cái đĩa. Mình thử dùng loại đĩa khác và có chữ DVD/ +RW/ recorder thi rất oke và đã ghi được khoảng 20 đĩa rồi thấy rất là nhanh.
Nói như bạn Tam-giang thi rất đúng. Mình không chì mù về cái ổ DVD mà cả vi tính nữa, vì không phải dân CNTT và chỉ học "mót" thôi, không có thầy ^!^. Nhân tiện cho mình hỏi luôn việ này: Thế nào là usb2.0, thế nào là ổ cứng di động? phân biệt như thế nào, sự khác nhau. Mình có 1 hộp box A.C.ryan loại 80Gb, 2 dây cắm thì gọi là USB hay ổ cứng di động? (cái "nấc" của nó bật về chữ usb2.0 chứ không phải ESATA) vì hơi ngu nên đành hỏi thật vậy mong các bạn giúp đỡ.

user_84_gialam
21-04-2009, 21:46
USB 2.0

Chuẩn USB phiên bản 2.0 được đưa ra vào tháng tư năm 2000 và xem như bản nâng cấp của USB 1.1.
USB 2.0 (USB với loại tốc độ cao) mở rộng băng thông cho ứng dụng đa truyền thông và truyền với tốc độ nhanh hơn 40 lần so với USB 1.1. Để có sự chuyển tiếp các thiết bị mới và cũ, USB 2.0 có đầy đủ khả năng tương thích ngược với những thiết bị USB trước đó và cũng hoạt động tốt với những sợi cáp, đầu cắm dành cho cổng USB trước đó.
Hỗ trợ ba chế độ tốc độ (1,5 Mbps; 12 Mbps và 480 Mbps), USB 2.0 hỗ trợ những thiết bị chỉ cần băng thông thấp như bàn phím và chuột, cũng như thiết bị cần băng thông lớn như Webcam, máy quét, máy in, máy quay và những hệ thống lưu trữ lớn. Sự phát triển của chuẩn USB 2.0 đã cho phép những nhà phát triển phần cứng phát triển các thiết bị giao tiếp nhanh hơn, thay thế các chuẩn giao tiếp song song và tuần tự cổ điển trong công nghệ máy tính. USB 2.0 và các phiên bản kế tiếp của nó trong tương lai sẽ giúp các máy tính có thể đồng thời làm việc với nhiều thiết bị ngoại vi hơn.

Hiện nay, nhiều máy tính cùng tồn tại song song hai chuẩn USB 1.1 và 2.0, người sử dụng nên xác định rõ các cổng 2.0 để sử dụng hiệu quả. Thông thường hệ điều hành Windows có thể cảnh báo nếu một thiết bị hỗ trợ chuẩn USB 2.0 được cắm vào cổng USB 1.1.

Ổ cứng di động
USB (Universal ****** Bus) là một chuẩn kết nối tuần tự trong máy tính
Ổ USB Flash, ổ cứng di động USB, ổ cứng flash USB (còn được gọi sai là cái USB) là thiết bị lưu trữ dữ liệu sử dụng bộ nhớ flash tích hợp với giao tiếp USB (Universal ****** Bus). Ổ USB cũng có thể được hiểu là ổ cứng gắn ngoài.

chúng nó đều là 1 bạn à !

Target_Locked
21-04-2009, 22:50
Thế nào là usb 2.0, thế nào là ổ cứng di động? phân biệt như thế nào, sự khác nhau.
Ở VN đĩa USB thường dùng cho thumb drive, ổ cứng di động thường là portable HDD.

congtruc63
22-04-2009, 08:52
Bạn phải mua ổ DVD_R loại ổ DVR_111D cùa pioneer thì ghi chất lượng tốt mà vừa túi tiền

banghuu13
22-04-2009, 14:25
Cám ơn các bạn rất nhiều, vậy ra cái ổ cứng di động như mình nói là cái flash USB (Universal ****** Bus). Vậy nó cũng như nhau cả thôi nhở.
Thanks.

tam_giang
22-04-2009, 15:55
>> ổ cứng di động như mình nói là cái flash USB (Universal ****** Bus). Vậy nó cũng như nhau cả thôi nhở.
Không biết ở VN dịch thuật ra sao nhưng không nên gọi cái flash USB là ổ cứng vì ổ cứng nên chỉ dùng cho HDD.

Target_Locked
22-04-2009, 16:21
Không biết ở VN dịch thuật ra sao nhưng không nên gọi cái flash USB là ổ cứng vì ổ cứng nên chỉ dùng cho HDD.

thì có ai dùng từ "ổ cứng" cho USB flash đâu? :D