PDA

View Full Version : Máy PC thiếu RAM bộ nhớ ?

OKid
25-02-2009, 20:06
Nếu PC thiếu Ram bộ nhớ kéo dài có ảnh hưởng gì đến PC ko. Ai biết ko chỉ giúp với

lanistk
25-02-2009, 20:08
Mình hoàn toàn không hiểu câu hỏi của bạn, thiếu Ram bộ nhớ là thiếu cái gì, Ram ?

tam_giang
26-02-2009, 02:44
Thiếu của bạn là không có hay không đủ ? Nếu không đủ thì tuỳ vì chẳng biết bạn hiện có bao nhiêu, đang dùng làm gì và máy bạn thế nào.

ngondensang2007
26-02-2009, 08:42
Nếu hỏi có ảnh hưởng không câu trả lời là có ảnh hưởng đôi chút

OKid
26-02-2009, 08:47
máy mình xài 2 thanh RAM 1G, máy cứ báo là Virtual Memory Low, hôm trứoc bác Window XP có chỉ cách rồi sau khi làm theo cách bác ấy vẫn báo như vậy,máy tôi dùng để học và chơi game nữa, tôi ko dùng cảd màn hình mà xài RAM bộ nhớ thay nếu kéo dài ko biết có ảnh hưởng đến tuổi thọ PC ko

tam_giang
26-02-2009, 09:51
Bây giờ thì hiểu bạn hỏi gì, bạn tham khảo chi tiết và cách chữa ở đây:

http://support.microsoft.com/kb/826513
Nếu nó thấp quá thì có thể bị crash và không mở nhiều apps cùng 1 lúc hoặc mở nhiều tabs trong browser cùng 1 lúc.

phamchihuy
26-02-2009, 10:09
Pác cài lại Win chưa! nếu chưa thì pác nên cài lại đi!
Có vài thằng virus nó làm ra lỗi như vậy đó. Pác vào Task Manager xem coi thằng nào hoạt động mà chiếm ram đến dzay! Chào pác chúc pác thành kông!

OKid
26-02-2009, 10:36
có lẽ tại tui cài nhiêu game wa1 mà hôg bỏ tiền sắm card màn hình.Tui mở nhiều tab quá thì nó báo lỗi close hết.Để tui xem lại thanks mấy bạn nhiều

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

chán quá chắc phải cài lai win quá hôm qua chỉnh xong bộ nhớ RAM ảo xong thấy đc gồi hôm này lai báo Memory Lơ nữa hix chắc dính vỉut gồi

khoatta
26-02-2009, 16:15
có lẽ tại tui cài nhiêu game wa1 mà hôg bỏ tiền sắm card màn hình.Tui mở nhiều tab quá thì nó báo lỗi close hết.Để tui xem lại thanks mấy bạn nhiều

chán quá chắc phải cài lai win quá hôm qua chỉnh xong bộ nhớ RAM ảo xong thấy đc gồi hôm này lai báo Memory Lơ nữa hix chắc dính vỉut gồi

==>>Thêm RAM hoac xoá bớt máy ào.

bannhap
26-02-2009, 19:05
xem lại là nó báo thiếu ram , hay ổ cúng đầy quá nha , chứ 2 G ram mà thêm thì thêm bằng niềm tin a, vào Task Manager xem dùng hết bao nhiêu ram mà kêu đầy

OKid
26-02-2009, 19:56
ko phải đâu ý mình nói là Ram ảo của ổ cứng đó, nó cứ báo là Virtual Memory Low hoài, chắc như PhamChiHuy nói là dính virut gồi chán thật

minhthaitn
26-02-2009, 20:04
hì bạn chơi nhiều game mà dùng card share thì thiếu là phải, có chăng chơi từng trò thì đựoc, chịu khó sắm thêm card đồ họa rời đi: riêng thằng crossfire lúc chơi đã ngốn hơn 700MB ram, lại share đồ họa nữa thì..., còn khả năng bị virut cũng rất cao, quét đi xem sao

OKid
26-02-2009, 20:09
mình chơi có 1 game VLTK àh nhưng tới mười mấy acc lận chắc vấn đề là do vậy, mà nếu tình trạng này kéo dài có ảnh hưởng gì đến PC của mình không vậy bạn

minhthaitn
26-02-2009, 20:17
hè chơi với mười mấy acc thì khác gì chơi nhiều game hả bạn( đỡ hơn thôi), nó đã báo thiếu memory thì là thiếu, khắc phục tạm thời thì quét virut nếu ko sao thì tắt bớt đi. Còn bạn hỏi về lâu về dài có sao ko thì là có: nó làm việc quá tải lâu quá thì giảm tuổi thọ thôi, ngay cả card rời nếu chơi nhiều acc quá kết hợp với cả virut và chơi liên tục thì nhanh tã lắm, nên tốt nhất nếu chơi game thì sắm thêm cái card rời( ko đắt mấy, bây h cũng rẻ mà) vừa đỡ gánh nặng cho ram vừa chơi mượt. Chúc vui

squall86
26-02-2009, 22:36
ối giời 2GB mà thế à, nên cài pagefiles nữa

dinhhung_dtvt88
26-02-2009, 22:46
máy mình xài 2 thanh RAM 1G, máy cứ báo là Virtual Memory Low, hôm trứoc bác Window XP có chỉ cách rồi sau khi làm theo cách bác ấy vẫn báo như vậy,máy tôi dùng để học và chơi game nữa, tôi ko dùng cảd màn hình mà xài RAM bộ nhớ thay nếu kéo dài ko biết có ảnh hưởng đến tuổi thọ PC ko

trời đất, ông dùng 2 gb ram mà còn kêu thiếu, thế ông còn đòi mấy gb ram nữa vậy ?

kbt09
26-02-2009, 22:51
pagefiles + Ram của mình cũng chừng khoảng 2G mà cũng chạy phà phà .

OKid
26-02-2009, 23:51

Mình mới học về CNTT thôi nên cũng hog6 rành lắm, cho mình hỏi pagefile là gì thế bạn, mong bạn giúp đỡ

mình xài Core 2 Duo 2.8G lận mà hông hiểu sao nữa chán thật

dinhhung_dtvt88
27-02-2009, 00:12
Mình mới học về CNTT thôi nên cũng hog6 rành lắm, cho mình hỏi pagefile là gì thế bạn, mong bạn giúp đỡ

mình xài Core 2 Duo 2.8G lận mà hông hiểu sao nữa chán thật

Cái này tìm trên mạng nhiều lắm mà.

Tìm hiểu về RAM ẢO

Giả sử bạn đang nạp 1 ứng dụng 20Mb và 1 ứng dụng khác 15Mb trước đó
rồi, nhưng chỉ còn 10Mb RAM trên máy của bạn mà thôi. Bạn có tưởng
tượng chuyện gì xảy ra không? Rằng ứng dụng đó không thể chạy được? Nếu
1 ứng dụng… “có tính giáo dục” có lẽ nó chấp nhận “tin buồn” và xoay sở
với số lượng Ram ít ỏi đó.

Nhưng một ứng dụng có lỗi(tiếc là ứng dụng nào cũng có ít nhiều lỗi cả
bạn ạ)sẽ bắt đầu ghi vào vùng nhớ mà nó sở hữu rồi cứ thế ghi tiếp từ
vùng nhớ đó trở đi. Trong quá trình đó có thể ghi đè lên phần bộ nhớ
của 1 phần bộ nhớ khác và làm tổn hại ứng dụng đó. Trong Windows Xp đã
sử dụng một “mánh khóe” cũ kĩ mà nhiều hệ điều hành đã sử dụng – bộ nhớ
ảo.

Mục đích của bộ nhớ ảo Virtual Memory là tăng cường thêm cho bộ nhớ hệ
thống bằng cách mượn một phần trên đĩa cứng. Phần chỗ trữ giả làm RAM
đó lúc trước được Microsoft gọi là swap file (tức file hoán đổi), sau
này lại đổi tên thành page file (hoặc file phân trang, tức là file phân
trang).

Theo mặc định, WinXP lưu trữ page file(xin được gọi là file phân trang)
trên boot partition. Theo Microsoft thì boot partition tức là partition
chứa hệ điều hành và các file hỗ trợ của nó, còn system partition là
partition chứa các file dùng để khởi động hệ điều hành. Dĩ nhiên, nếu
máy chỉ có một partition duy nhất thì boot partition cũng chính là
system partition rồi

Kích thước mặc định (được tự động tạo ra lúc cài đặt WinXP), cũng là
kích thước được Microsoft khuyến cáo (recommended size), của file phân
trang là bằng 1.5 lần tổng dung lượng RAM vật lý có trên máy. Ví dụ,
Kích thước Ram vật lý máy bạn là 128Mb thì Virtual Memory là 192Mb

Ví dụ, nếu bạn có 256MB RAM vật lý thì kích thước tối thiểu do hệ thống chọn sẽ là 384MB, kích thước tối đa sẽ là 1152MB.

Muốn xóa đi một file phân trang trên một ổ đĩa nào đó, bạn hãy ấn định
cả initial size lẫn maximum size ở giá trị 0, hoặc nhắp chọn No paging
file. Nhưng Microsoft cực lực khuyến cáo rằng, đừng nên disable hoặc
delete file phân trang dù cho Ram bạn có nhiều đến mấy chăng nữa.

Việc tối ưu hóa Virtual Memory có lẽ không giúp Windows chạy nhanh lúc
start hoặc shutdown nhưng nó giúp hệ thống chạy nhanh khi nạp nhiều
chương trình cùng một lúc.

Việc tạo ram ảo không hề gây hại cho máy, bởi nó sử dụng trữ lượng trên ổ cứng để làm... RAM.

Cách làm:

Bạn nhấn chuột phải My Computer -> chọn Properties -> Chọn thẻ
Advanced -> Chọn Settings tại hộp Performance -> chọn tiếp thẻ
Advanced.

Bạn thiết đặt như hình, nếu khong bạn chọn System Managed Size để "bảo"
với Windows rằng nó tự biết phải làm gì cho việc sắp xếp RAM ẢO

dù ram nhiều đến mấy thì cũng nên cài thêm ram ảo

nguyenquocthanh
27-02-2009, 00:36
dù ram nhiều đến mấy cũng cài thêm ram ảo.
câu này nhầm. nếu ram >2gb thì bỏ pagefile đi là tốt nhất. pagefile làm sao nhanh bằng ram thật được.
cũng nói nếu 2gb ram mà bạn chơi nhiều game thì lên mua cái card màn hình. giờ card màn hình rẻ bèo ấy mừ.

lanistk
27-02-2009, 07:20
2GB Ram mà kêu thiếu, gấp 4 lần máy mình :D.MÀ mua máy tính chỉ để chơi game thì hơi phí.

squall86
27-02-2009, 08:52
dù ram nhiều đến mấy cũng cài thêm ram ảo.
câu này nhầm. nếu ram >2gb thì bỏ pagefile đi là tốt nhất. pagefile làm sao nhanh bằng ram thật được.
cũng nói nếu 2gb ram mà bạn chơi nhiều game thì lên mua cái card màn hình. giờ card màn hình rẻ bèo ấy mừ.

1 quan niệm sai lầm, đừng nghĩ ram nhiều thì ko cần pagefiles

OKid
27-02-2009, 09:22
máy tôi 2 thanh RAM 1G vậy chỉnh RAM ảo ra sao, hien giờ tôi đang để là 1024 - 2048.Máy tôi vừa học vừa chơi mà, khi chạy các ứng dụng thì không hề chậm, choi 1 lúc mười mấy acc vẫn bình thường không hiểu sao cứ gặp vấn đề này,lúc khởi động máy thì thường hay bị đứng máy phải reset lại,có lẽ là lỗi file hệ thống chăng