PDA

View Full Version : Tắt máy rồi mà máy lại khởi động lại.Giúp đỡ với

trungestih
25-02-2009, 08:59
Mình tắt máy rồi thế mà máy lại khởi động lại,các bạn giúp mình với mình phải vào đâu sửa lại.

antonynghia
25-02-2009, 09:40
theo mình thì bạn nên vào xóa hết các tập tin rác đi là xong. Trong thư mục: temp, prefetch

lamthanha
25-02-2009, 10:02
Nhiều khả năng máy bạn bị virus rồi.

hana_vip
25-02-2009, 10:34
sao cái gì các pác cũng đổ cho virus hết dzậy, tội nghiệp nó lắm.
cái này giải quyết dễ thôi: click phải vào My Computer chọn Properties/Advance trong phần Startup and Recovery chọn Setting/trong System faile pác bỏ dấu chọn automatic restar đi là ok.

lamthanha
25-02-2009, 10:39
cái này giải quyết dễ thôi: click phải vào My Computer chọn Properties/Advance trong phần Startup and Recovery chọn Setting/trong System faile pác bỏ dấu chọn automatic restar đi là ok.

OK, vậy bạn có biết cái cách giải quyết của bạn nó có ý nghĩa thế nào ko? Bạn làm thế mình thấy giống như kiểu ko làm được thì cấm tiệt luôn ấy. Bạn phải tìm hiểu nguyên nhân của việc tại sao nó bị thế chứ. Bạn có hiểu system failure là gì ko? Tại sao nó lại failed bạn có biết ko? Ko phải tự nhiên mà máy bình thường lại bị failed đâu.

hana_vip
25-02-2009, 10:50
cái System failure này thì trường hợp máy tính bị lỗi thì nó sẽ tự động tắt máy rồi khởi động lại nhưng nếu nó cứ làm như vậy thì xin hỏi pác, pác biết lỗi chỗ nào để sửa không?

ngondensang2007
25-02-2009, 10:52

Phải nói là khi bị lỗi khởi động lại máy sẽ hiện ra một hộp thoại để cho ta biết đó là lỗi gì và hướng xử lý ra sao.Nhưng mà phải giỏi mới có thể là được còn không thì cứ post lỗi đó lên :helpsmili

huongle078
25-02-2009, 11:25
Lỗi window or virus cũng là nguyên nhân mất chức năng shutdow. Cách tốt nhất là nên diệt virus or repair lại win.

lamthanha
25-02-2009, 11:45
cái System failure này thì trường hợp máy tính bị lỗi thì nó sẽ tự động tắt máy rồi khởi động lại nhưng nếu nó cứ làm như vậy thì xin hỏi pác, pác biết lỗi chỗ nào để sửa không?

Cái này tùy từng trường hợp, mình ko dám nói trước điều gì, nhưng nếu ko tìm ra nguyên nhân (hoặc có tìm ra thì cũng rất mất thời gian hoặc ko thể khắc phục được, chắc bạn cũng biết vì sao người ta sợ BSOD đến vậy chứ?!?) thì tốt nhất là nên cài lại win chứ ko nên sống chung với lũ như vậy, vì chắc chắn là máy phải có vấn đề (phần cứng hoặc OS) thì mới bị đấy.

ThienHeoj
25-02-2009, 15:47
Cũng có thể là do quạt bị dứng do ko đc vệ sinh :Dbaj hay kiểm tra lại và vê sinh máy.Cũng có thể là do vi rút hoặc do tập tin trong thùng rác hơi bị đầy bạn nên coi lại và xoá bớt:D

lamthanha
25-02-2009, 18:57
Cũng có thể là do quạt bị dứng do ko đc vệ sinh :Dbaj hay kiểm tra lại và vê sinh máy.Cũng có thể là do vi rút hoặc do tập tin trong thùng rác hơi bị đầy bạn nên coi lại và xoá bớt:D

Quạt ko chạy thì máy đang chạy sẽ bị restart hoặc tắt luôn chứ ko phải bị lúc user restart đâu.

vuhoangnghia
25-02-2009, 20:08
Hiện tượng máy bị khởi động lại khi Shutdown nguyên nhân có thể do hệ điều hành của bạn đã bị lỗi phần quản lí nguồn (APM)
Bạn có thể xem cách xử lý tại đây:
http://www.dangkhoa.vn/Default.aspx?TabId=ViewNews&NewsId=53&GroupNewsId=56&ParentGroupNewsId=

ruagiadidao
25-02-2009, 21:53
Theo mình thì máy bạn có thể bị hư chíp IO rùi. chíp IO quản lí việc xuất nguồn. Một khi nó bị hư sẽ làm cho nguồn không ổn định.máy shutdown bị restart