PDA

View Full Version : Cứu với: Trúng virus, không chạy được file nhạc

danitnhaque
25-02-2009, 00:46
Sau khi tớ copy khoảng 200G file nhạc từ ổ cứng rời vào máy thì tất tật file trên máy dạng wma, wmv và mp3 (cả cũ lẫn mới) đều không chạy được. File wma và mp3 thì được vài giây thì dừng và không ra tiếng, file wmv thì có hình và mất tiếng. Tớ đã thử trên Win media và Power DVD đều như thế. Các file chương trình khác và card âm thanh vẫn bình thường. Âm thanh khác vẫn có trên máy, file mp4 vẫn có đủ hình và tiếng.

Ổ cứng có một loại virus gì đó mà khi copy vào nó làm thay đổi một số chức năng trên hệ điều hành như làm mất icon trên taskbar. Copy thư mục nặng thì báo lỗi. Tớ phải rút mạng ra để hạn chế virus hoạt động mới copy được cái đống này.

Đây cũng là kinh nghiệm của riêng tớ. Nhờ ai có kinh nghiệm thì chỉ cách khắc phục giúp tớ. Lời kêu cứu từ một người vứa đánh vật với 200G đấy. Cảm ơn trước!

nonfav_ptl
25-02-2009, 09:41
Luc chua copy vao thi chua bao loi,khi copy vao thi bao loi chac la do ban copy mot luc nhieu qua,toi chua bao gio gap loi virus xam nhap vao File nhac tren may cua minh ca

huongle078
26-02-2009, 10:52
Sau khi tớ copy khoảng 200G file nhạc từ ổ cứng rời vào máy thì tất tật file trên máy dạng wma, wmv và mp3 (cả cũ lẫn mới) đều không chạy được. File wma và mp3 thì được vài giây thì dừng và không ra tiếng, file wmv thì có hình và mất tiếng. Tớ đã thử trên Win media và Power DVD đều như thế. Các file chương trình khác và card âm thanh vẫn bình thường. Âm thanh khác vẫn có trên máy, file mp4 vẫn có đủ hình và tiếng.

Ổ cứng có một loại virus gì đó mà khi copy vào nó làm thay đổi một số chức năng trên hệ điều hành như làm mất icon trên taskbar. Copy thư mục nặng thì báo lỗi. Tớ phải rút mạng ra để hạn chế virus hoạt động mới copy được cái đống này.

Đây cũng là kinh nghiệm của riêng tớ. Nhờ ai có kinh nghiệm thì chỉ cách khắc phục giúp tớ. Lời kêu cứu từ một người vứa đánh vật với 200G đấy. Cảm ơn trước!

Bạn thử chạy file nhạc trên ổ cứng rời đó xem thế nào??? Theo mình nghĩ lỗi có thể do chương trình chạy nhạc. Bạn cài thêm klmcodec380 xem thế nào.

banmai_ty
26-02-2009, 13:30
bạn copy thử 1 file sang máy khác chạy xem sao nếu không được thì có thể do copy bị lỗi rồi.mà sao bạn copy dung lượng lớn thế chắc là cả video à.
nếu sang máy khác vẫn đọc được thì bạn thử cài lại mấy chương trình đó xem sao

Xpand
26-02-2009, 14:54

Tôi cũng đã từng 1 lần trong đời bị 1 con tương tự. Kết quả là bị mất quá nửa số nhạc trong máy(rất may tôi nhanh trí khi thấy có hiện tượng lạ liên quan đến wma, mp3...tôi đã rút nguồn máy tính).
Theo như tôi thấy con virus này nó đã phá hỏng hết các file mp3, wma rồi.
Thành thật chia buồn cùng bạn.
Đây là lí do tại sao chúng ta luôn luôn cần cài 1 soft AV trong máy của mình kẻo hối thì đã muộn.

lanistk
26-02-2009, 15:17
Tôi cũng đã từng 1 lần trong đời bị 1 con tương tự. Kết quả là bị mất quá nửa số nhạc trong máy(rất may tôi nhanh trí khi thấy có hiện tượng lạ liên quan đến wma, mp3...tôi đã rút nguồn máy tính).

Có khi nào rút dây ra nó tiêu luôn cái máy tính không :emlaugh:.

danitnhaque
26-02-2009, 15:35
Ô thế ko bạn nào giúp mình được à? Máy mình đương nhiên là có cài sẵn klmcodec380 rồi, thế mới bảo là mp4 vẫn chạy được. Nhạc thì cái này cũng bó tay. Tớ thử trên máy khác rồi, 2 máy đấu hẳn nhau qua LAN ấy. Vẫn ngon mà, chắc ko có chuyện hỏng file. Tớ nghĩ là hệ điều hành có vấn đề. Chỉ có điều làm sao để khôi phục mà ko phải cài lại win ko. Chỉ sợ cài lại mà vẫn thế thì chết. Có ai là dân BKIS ờ đây thì tốt quá :(

hsnbvn
26-02-2009, 19:22
Luc chua copy vao thi chua bao loi,khi copy vao thi bao loi chac la do ban copy mot luc nhieu qua,toi chua bao gio gap loi virus xam nhap vao File nhac tren may cua minh ca

Đồng ý!!!!
Theo tôi được biết, không có virus làm hỏng các file media.
Nếu đọc ở các máy khác vẫn bình thường, có thể loại trừ khả năng file bị lỗi trong quá trình copy.
Như vậy chỉ có thể còn các nguyên nhân sau:
- Máy không đủ codec. Hãy thử cập nhật bản mới nhất (klcodec434f chẳng hạn).
- Ổ cừng quá chật (bạn chép hẳn 200G vào cơ mà, không biết HDD của bạn cỡ bao nhiêu).
- Windows hoạt động không ổn định; (Có thể cài lại Windows).
- Có Virus chiếm hết tài nguyên của máy nên không đáp ứng nổi các ứng dụng media cần nhiều tài nguyên.
Theo mình:
- Trước hết hãy kiểm tra dung lượng của ổ cứng. Nên để mỗi ổ logic còn trống khoảng 500MB trở lên.
- Tháo ổ cứng và đưa sang máy khác có phần mềm diệt virus mạnh để quét, ví dụ như Kaspersky,NOD32, Norton...
- Down và cài đặt các ứng dụng hỗ trợ codec mới nhất.
- Cuối cùng, nếu không giải quyết được vấn đề, hãy sao lưu toàn bộ đữ liệu quan trọng (kể cả 200GB quý giá đó) và cài đặt lại Windows.
Chúc vui vẻ và gặp nhiều may mẵn.

Mike2606
28-02-2009, 01:44
Ô thế ko bạn nào giúp mình được à? Máy mình đương nhiên là có cài sẵn klmcodec380 rồi, thế mới bảo là mp4 vẫn chạy được. Nhạc thì cái này cũng bó tay. Tớ thử trên máy khác rồi, 2 máy đấu hẳn nhau qua LAN ấy. Vẫn ngon mà, chắc ko có chuyện hỏng file. Tớ nghĩ là hệ điều hành có vấn đề. Chỉ có điều làm sao để khôi phục mà ko phải cài lại win ko. Chỉ sợ cài lại mà vẫn thế thì chết. Có ai là dân BKIS ờ đây thì tốt quá :(

>>>K-lite codec pack 380 cũ rồi bạn ơi,lấy bản 4.6.2 ấy,theo tôi chỉ có cách là format ổ đĩa và cài lại win thôi...khi cài lại win thì tất cả đều được định dạng lại ban đầu nên bạn ko phải lo chuyện nó sẽ bị như cũ...trước khi cài lại win nhớ sao lưu tất cả driver hoặc tạo một bản ghost đề phòng, hoặc nếu có đĩa driver rồi thì ko cần.

danitnhaque
28-02-2009, 17:33
Khốn nạn cái thân tôi :(. Cài lại win rồi thấy ngon cũng mừng. Mấy hôm nay lại tái phát. Chỉ có đúng cái player của Nero là chạy được. Con virus này thật khủng. Thôi chỉ còn cách cài lại lần nữa và format toàn bộ dữ liệu đi chứ biết làm sao.

Mike2606
28-02-2009, 20:20
>>>chắc nó đã xâm nhập vào toàn bộ hệ thống rồi cũng nên,bạn thử đem đến nơi bảo hành nhờ họ kiểm tra xem sao.

Xpand
28-02-2009, 20:43

Nếu nói như bạn thì ko phải file nhạc của bạn bị hỏng, lỗi ở HĐH
Mình phỏng đoán bạn cài lại Win nhưng chưa diệt sạch virus ở các ổ D,E... nên nó lại tái phát lại thôi

Có khi nào rút dây ra nó tiêu luôn cái máy tính không
Bạn tưởng tôi nói đùa à? Con virus tôi bị dính khi chạy nó gây ra nhiều hiện tượng kì quái, đồng thời hiện lên 1 thanh process, tôi nhìn thấy có liên quan đến các file mp3 và wma nên tôi rút nguồn và mang HDD sang máy khác xử lý mới cứu được 1 nửa số bài hát đấy ạ

lanistk
03-03-2009, 10:15
Bạn tưởng tôi nói đùa à? Con virus tôi bị dính khi chạy nó gây ra nhiều hiện tượng kì quái, đồng thời hiện lên 1 thanh process, tôi nhìn thấy có liên quan đến các file mp3 và wma nên tôi rút nguồn và mang HDD sang máy khác xử lý mới cứu được 1 nửa số bài hát đấy ạ

Rút dây kiểu đó có ngày tiêu luôn cái pc. và theo mình biết là :
"An mp3 file can ONLY contain SOUND, a virus is data, and so the mp3 file format would not be accepted. A virus can only PRETEND to be an mp3 file."