PDA

View Full Version : Tại sao vẫn còn cổng FDD ở các main đời mới ?

u072002
23-02-2009, 15:12
Em hiện nay rất thắc mắc là chúng ta đã không xài ổ mềm từ lâu rồi, thế mà các hãng vẫn thiết kế các main ( nhất là các dòng main mới bây giờ)vẫn có cổng FDD chi cho phí không gian trên main vậy ?
Còn nữa, tại sao cổng ATA hiện nay tuy có ít xài, nhưng cũng còn khá nhiều người cần xài , tại sao lại chế chỉ có 1 cổng ATA trên main ?

Xin mọi người giải đáp thắc mắc giúp em.

lqkhoi
23-02-2009, 16:11
1. Tại vì đơn giản vẫn còn những tác vụ cần sử dụng FDD ví dụ như update Bios, install driver SATA(chẳng hạn) khi install các hệ điều hành version cũ trước năm 2001.

2. Bởi vì 1 cổng ATA có thể xài được 2 thiết bị (master / slave). Và mọi thứ đều có thể được thay thế bằng Sata.

u072002
23-02-2009, 16:29
1. Nhưng hiện nay và mình đã làm trên nhiều máy ( kể cả dòng máy P3), Update BIOS hiện nay ko cần FDD, làm trong win cũng được hay làm bằng chức năng Update BIOS tích hợp sẵn trên main cũng xong, thậm chí làm trong DOS thực khi boot bằng CD cũng xong ( mình đã làm cách này update BIOS cho main dòng P3).
2. Cổng ATA chỉ có 1 là quá ít, vì trên 1 cáp ATA chỉ có 1 loại có thể cắm được, hoặc CD hoặc HDD, không thể vừa cắm CD là master và HDD là slave. Hiện nay có rất nhiều máy có CD(DVD) cổng IDE, khi muốn cắm thêm 1 ổ HDD cổng IDE thì không thể.

Tái bút: bạn lqkhoi nói cổng FDD để cài driver SATA sao ? Theo mình nghĩ là máy đã có cổng SATA thì đã là máy mới, thì lúc đó người ta có thể cài driver SATA qua nhiều thiết bị khác nhanh hơn nhiều, như USB hay CD.
Mình còn nghĩ là nếu cần Driver SATA thì máy đó có thể là latop đời mới, mà đã là laptop đời mới sao còn ổ mềm ?

superthin
23-02-2009, 16:30
Thế bạn lý giải sao về cổng COM hoặc cổng LPT? Người ta cứ có thì bạn làm gì người ta nào? Không mua mainboard họ bán chắc?

Hãy gửi email mà hỏi các hãng sản xuất mainboard để nhận được câu trả lời thích đáng, ở đây không ai có đủ tư cách trả lời bạn đâu. Okie?

jiSh@n
23-02-2009, 16:36
1. Nhưng hiện nay và mình đã làm trên nhiều máy ( kể cả dòng máy P3), Update BIOS hiện nay ko cần FDD, làm trong win cũng được hay làm bằng chức năng Update BIOS tích hợp sẵn trên main cũng xong, thậm chí làm trong DOS thực khi boot bằng CD cũng xong ( mình đã làm cách này update BIOS cho main dòng P3).
2. Cổng ATA chỉ có 1 là quá ít, vì trên 1 cáp ATA chỉ có 1 loại có thể cắm được, hoặc CD hoặc HDD, không thể vừa cắm CD là master và HDD là slave. Hiện nay có rất nhiều máy có CD(DVD) cổng IDE, khi muốn cắm thêm 1 ổ HDD cổng IDE thì không thể.

Tái bút: bạn lqkhoi nói cổng FDD để cài driver SATA sao ? Theo mình nghĩ là máy đã có cổng SATA thì đã là máy mới, thì lúc đó người ta có thể cài driver SATA qua nhiều thiết bị khác nhanh hơn nhiều, như USB hay CD.
Mình còn nghĩ là nếu cần Driver SATA thì máy đó có thể là latop đời mới, mà đã là laptop đời mới sao còn ổ mềm ?
Hình như bạn đọc ko hiểu những gì bác lqkhoi nói thì phải?
2. Ai cấm bạn nối CD và HDD trên cùng 1 cáp IDE? Tốc độ HDD giảm xuống khi cắm chung ko có nghĩa là ko xài được.

P/S: Lưu ý đọc kỹ cái khi install các hệ điều hành version cũ trước năm 2001.

Btw, nhiều main bây giờ đã ko còn cổng FDD, và 1 cổng IDE chỉ dùng để tương thích thiết bị cũ vì giao tiếp SATA/SATA-II đã hoàn toàn chiếm lĩnh thị trường.

u072002
23-02-2009, 16:37
To bạn superthin, bạn hơi nóng thì phải, mình thắc mắc vậy, và minh post bài vào đây chỉ mong muốn được giải đáp. Nếu bạn không thích câu hỏi của mình bạn có thể không cần quan tâm đến câu hỏi của mình. Cám ơn bạn quan tâm.
Các cổng COM và cổng LPT mình nghĩ là do vẫn còn các máy in đời cũ vẫn xài, mà đó là các cổng External nên để vẫn hay hơn chứ. Riêng cổng FDD mình nói chỉ là 1 cổng ở trong, nên rất ít người biết và xài nó, và hiện nay nó quá lỗi thời, nên người xài nó càng không có. Vậy bỏ nó có phải hơn ko ?.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

To bạn jiSh@n:
Hình như mình gà quá nên không biết làm cách nào để cùng trên 1 cáp có thể xài cả HDD lẫn CD chăng ? Mình đã thử cách này nhưng ko thể làm cho máy nhận được cả HDD lẫn CD trên cùng 1 cáp ATA.
Mình tìm hiểu tin học ko lâu, mình chỉ cài các OS từ win98se trở lại đây, và mình thấy cũng đâu cần FDD đâu ?

jiSh@n
23-02-2009, 16:42
Các cổng COM và cổng LPT mình nghĩ là do vẫn còn các máy in đời cũ vẫn xài, mà đó là các cổng External nên để vẫn hay hơn chứ. Riêng cổng FDD mình nói chỉ là 1 cổng ở trong, nên rất ít người biết và xài nó, và hiện nay nó quá lỗi thời, nên người xài nó càng không có. Vậy bỏ nó có phải hơn ko ?.
Đã biết nghĩ đến thiết bị đời cũ sao ko nghĩ đến các hệ điều hành thời cũ vậy bạn? Dẹp mấy cổng LPT+COM đi thì sẽ dư khối chỗ cho các cổng khác đấy bạn ạ.

Hình như mình gà quá nên không biết làm cách nào để cùng trên 1 cáp có thể xài cả HDD lẫn CD chăng ? Mình đã thử cách này nhưng ko thể làm cho máy nhận được cả HDD lẫn CD trên cùng 1 cáp ATA.
Mình tìm hiểu tin học ko lâu, mình chỉ cài các OS từ win98se trở lại đây, và mình thấy cũng đâu cần FDD đâu ?
Vậy vui lòng kiểm tra cáp. Bạn thử cài Win98/Win2000, thậm chí WinXP SP1 lên HDD SATA thử thì biết nó có đòi FDD hay ko.

u072002
23-02-2009, 16:56
Đã biết nghĩ đến thiết bị đời cũ sao ko nghĩ đến các hệ điều hành thời cũ vậy bạn? Dẹp mấy cổng LPT+COM đi thì sẽ dư khối chỗ cho các cổng khác đấy bạn ạ.
Mình nghĩ thế này nè: Một cái máy có main mới thì chắc chắn phải cài một OS khá mới chứ, chẳng lẽ main 945 lại đi cài win98 hay 95 mà xài ?. Số lượng người dùng máy in hay các thiết bị qua cổng LPT hay COM hiện nay còn nhiều. Nếu nó còn xài tốt thì người ta đâu cần nâng cấp máy in qua USB làm gì ? Trong khi ổ mềm thì mau hư và không gian lưu trữ quá nhỏ, tốc độ truy xuất quá chậm. Vậy cớ gì mà ko bỏ cổng FDD ?

Vậy vui lòng kiểm tra cáp. Bạn thử cài Win98/Win2000, thậm chí WinXP SP1 lên HDD SATA thử thì biết nó có đòi FDD hay ko.

Đúng là cài winxp trên máy có SATA thì đòi FDD nhưng cái đó có bao nhiêu người xài ? Và có ai cứ theo hướng dẫn đó mà làm đâu ? Toàn là tìm cách đưa Driver SATA vào đĩa luôn ?
Không biết bạn có cắm được CD và HDD trên cùng 1 cáp IDE ko ? nếu được thì mình còn gà quá.

jiSh@n
23-02-2009, 17:15
Mình nghỉ thế này nè: Một cái máy có main mới thì chắc chắn phải cài một Ó khá mới chứ, chẳng lẽ main 945 lại đi cài win98 hay 95 mà xài ?. Số lượng người dùng máy in hay các thiết bị qua cổng LPT hay COM hiện nay còn nhiều. Nếu nó còn xài tốt thì người ta đâu cần nâng cấp máy in qua USB làm gì ? Trong khi ổ mềm thì mua hư và không gian lưu trữ quá nhỏ, tốc độ truy xuất quá chậm. Vậy cớ gì mà ko bỏ cổng FDD ?
Nên nhớ 1 điều ko phải ai cũng chạy đua vũ trang OS ;) và ko phải main nào cũng còn cổng FDD ;)

Đúng là cài winxp trên máy có SATA thì đòi FDD nhưng cái đó có bao nhiêu người xài ? Và có ai cứ theo hướng dẫn đó mà làm đâu ? Toàn là tìm cách đưa Driver SATA vào đĩa luôn ?
Không biết bạn có cắm được CD và HDD trên cùng 1 cáp IDE ko ? nếu được thì mình còn gà quá.
Hàng chính thống và có bản quyền thì CD cài XP ko có sẵn driver SATA, và thế giới ko phải chỉ có mỗi VN là biết xài máy tính. Nhắc lại, ko phải ai cũng dùng OS mới nhất. Ngay ở VN vẫn còn rất nhiều công ty to đang dùng Win 2000 và Windows Server 2003 với HDD SATA.

Hiện tại thì ko cắm được vì ko có thiết bị xài IDE, nhưng cách đây 2 năm thì cái máy cũ của tôi có 3 ổ cứng IDE, 1 ổ cứng SATA và 1 DVD IDE. Bạn tự đếm tôi đã phải dùng bao nhiêu cáp cắm vào bao nhiêu cổng giao tiếp nhé ;)

lqkhoi
23-02-2009, 18:10
@u072002: Bạn nên cắm đúng master và slave thì sẽ nhận được thôi. Bắt buột 1 cái phải là master 1 cái phải là slave. Nếu không biết hay không rõ thì bạn để cả 2 ở mode Cable Select.

Sata tốt hơn IDE trên mọi phương diện nên chuyện tiệt chủng của IDE là điều không tránh khỏi.

BTW, không phải ai cái gì cũng biết nên không nhất thiết phải cứ tự nhận mình là Gà nhiều lần trước khi đặt câu hỏi :)

u072002
24-02-2009, 07:54
Cám ơn các bạn đã tham gia trả lời câu hỏi cho thắc mắc của mình, đến giờ này mình đã thông suốt rồi. Nên sẽ close câu hỏi này ở đây. Cám ơn các bạn rất nhiều.

The Old Man
24-02-2009, 15:58
Củng giống như câu hỏi là Tại sao vẩn còn chân đạp cho các xe máy đời mới đã có đề.

quanghaihcm
24-02-2009, 16:11
nói chung đây là giai đoạn chuyển giao thôi. 1 thời gian nữa nó sẽ loại bỏ hoàn toàn.

cổng COM và LPT nhiều MAIN đã bỏ và thay vào là cổng USB rồi

maithangbs
24-02-2009, 16:23
Mình mới mua một con main 945 vẫn còn cổng cho đĩa mềm 5 1/4

General Study
24-02-2009, 16:28
Mình mới mua một con main 945 vẫn còn cổng cho đĩa mềm 5 1/4

Vẫn còn thì ta lại tháo nó ra thôi :D

xandeyes
24-02-2009, 21:04
FDD hiện nay có vẻ ít sử dụng nhưng cổng COM và LPT thì vẫn còn được dân lập trình cho vi điều khiển và nạp ROM ngưỡng mộ lắm vì giao tiếp với nó đơn giản và kinh tế hơn giao tiếp USB rất nhiều.