PDA

View Full Version : máy tính không khởi động được khi cắm hai ổ cứng

vanquang2009
23-02-2009, 14:24
chào mọi người,
máy tính của mình khi căm hai ổ cứng vô thì không thể khởi động được, cả hai đều dùng cổng SATA, có ai biết cách khắc phục giúp mình với nha. cám ơn.

trongquan24
23-02-2009, 14:48
Bạn vào Bios bằng cách bấm phím Delete khi máy khởi động, chỉnh một ổ là Master một ổ là Slave và bạn phải Zoom ổ cứng một cái Master và một cái Slave

The Old Man
23-02-2009, 22:56
HDD là SATA thì không có chuyện set Master và slave.
Hảy vào BIOS setup chọn boot priority (khởi dộng ưu tiên) là cái HDD nào mà bạn cài Windows trên đó.

konokoshino
24-02-2009, 17:30
ạc ...bạn kiểm tra lại nha ... khi gắn cái ổ cứng thứ 2 vào thì bạn tháo jum đằng sau ra để không jum luôn rồi thữ xem sao

The Old Man
13-07-2009, 22:37
Bạn hãy đùng jum để phân biệt ổ chủ(matster) ổ khách(slave) trên ổ cứng là oske ah

Đả nói là ổ SATA không có set jumper MASTER hay SLAVE gì hết.

ngondensang2007
14-07-2009, 08:54
đơn giản nhất nếu như không hiểu pác TOM nói gì đó là đảo hai dây SATA ở hai ổ cứng cho nhau vậy thôi

BUYSOCK
14-07-2009, 09:33
Như bác Tom đó: SATA ko phân biệt Master hay Slave. Bạn xem gắm từng ổ một vào có nhận ko, kiểm tra lại hai dây nguồn lẫn dây data ( công việc này bạn hãy hoán đổi với nhau mọi trường hợp có thể) . Và bạn cũng có thể vào bios thể chỉnh lại một số bước cơ bản... Good Luck !

Killer PS2
14-07-2009, 10:26
bạn phải khởi động từ ổ có cài OS bạn ơi :D

scorpio
14-07-2009, 10:42
bạn tháo ở mới ra boot lại vào CMOS xem HDD bạn dùng là hiệu gì mã thế nào, sau đó gắn HDD mới vào, và lại tiếp tục vào CMOS chỉnh cho boot bằng HDD mà bạn đã nhớ khi nãy.
Hoặc bạn có thể gắn 2 HDD và vào phần CMOS chỉnh boot bằng HDD có cái Ó sẵn giống Killer PS2 nói là ok thôi

trungkien_1987
14-07-2009, 15:47
vào bios boot ổ cứng chạy win của bạn là ổ thứ nhất.F10 enter..

dangkhoalove
22-07-2009, 17:59
Toàn nói năng linh tinh, chẳng có ai đúng cả, cái đó bị lỗi gì thì cần phải kiểm tra kỹ đã, cái này hôm nay tui cũng dính phải. Main Foxconn G31 MV-K, thay cái main khác cùng loại thì chạy ngon nhưng cứ dùng cái main đó là bị vậy. Nên cái main đó bị lỗi là chắc chắn nhất.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đả nói là ổ SATA không có set jumper MASTER hay SLAVE gì hết.

Ông này ngày trước đã gặp trên diễn đàn 3M rồi mà, lại gặp ở đây roài

hoangnamquan
22-07-2009, 18:20
:boxing:Mình cũng đang xài Foxconn G31 chipset, tình trạng máy như bạn nói chỉ có thể là do nguồn ko đủ điện áp thui. Khi bạn cắm 2 ổ sata thì main vẫn boot ở HDD cũ(khi bạn ko chỉnh trg BIOS), còn 1 khả năng nữa là HDD thứ 2 bị knock-out rùi

superthin
22-07-2009, 19:17
Cuối cùng thì khi gắn vào, đề nghị khởi động bằng đĩa CD lên, tìm loại đĩa như Ultimate CD hay Hiren CD để kiểm tra xem các phân vùng có Active đúng hay không? Nếu 2 ổ đĩa đều có phân vùng Active nó sẽ đụng nhau, không thể khởi động máy được. Ta chỉ cần dùng PQ Magic giấu tạm một phân vùng đi (dĩ nhiên là không giấu phân vùng làm ổ khởi động) là máy có thể khởi động.

tranhung57
22-07-2009, 20:54
đơn giản nhất nếu như không hiểu pác TOM nói gì đó là đảo hai dây SATA ở hai ổ cứng cho nhau vậy thôi

Làm thế này đi bác ! Nhớ kiểm tra dây nguồn của 2 HD .

Sales_baoan
22-07-2009, 23:11
khi cắm 2 ổ SATA không boot đc win là do thiết kế của ổ cứng bây giờ. Để khắc phục sự cố trên bạn dùng đĩa hiren boot vào phần paragon rồi update Master Boot Recoder (MBR) phân vùng chứa win. Khẳng định 100% là sau khi update MBR bạn sẽ dùng song song cả 2,3 HDD.

laohacvaconvac
12-01-2010, 17:17
khi cắm 2 ổ SATA không boot đc win là do thiết kế của ổ cứng bây giờ. Để khắc phục sự cố trên bạn dùng đĩa hiren boot vào phần paragon rồi update Master Boot Recoder (MBR) phân vùng chứa win. Khẳng định 100% là sau khi update MBR bạn sẽ dùng song song cả 2,3 HDD.

Tìm khắp google mới có 1 bài trả lời hợp lý. Thanks ^_^

duytanqb
12-01-2010, 17:22
khi khởi động bạn bấm esc, hoặc f12 hoac f2 tùy theo main để chọn khởi động ưu tiên. nhớ là chọn ổ cứng có cài win nhé :D

dinhthaicx
18-10-2011, 17:19
uh. đúng đó bọn này chưa gặp nên nói ức chế quá. không phải chỉ cái main cua bạn bị đâu. Nó giống như virut ấy. Luc đầu mày mình bị như vậy gắn 2 ổ cúng thì vào Dos là nhận chỉ khi khởi động bằng Xp thì lỗi. không vào win được. Còn ổ cứng thì hoạt động một mình là bình thường. Giờ máy nào đến copy dữ liệu của mình là bị hết. Không gắn thêm ổ cứng được. Bây giờ mình đang bị mấy thằng bạn chửi ầm vì máy bọn nó cũng chỉ nhận dc 1 ổ. Nản không tìm ra bệnh. Còn mấy ông cứ bảo cắm cắm cái gì thì chưa biết rồi.

dinhthaicx
18-10-2011, 17:21
Mong có người sớm tìm ra bệnh. Giờ làmootmootj đống ổ mà không xài chung được