PDA

View Full Version : Toi muon hoi

Tran Minh Nguyen
04-10-2003, 06:45
chao cac bac , cac bac co the cho em hoi : Em rat me CNTT mat an mat ngu vi no , nhung kho noi la muon dau Dai Hoc CNTT thi phai hoc gioi mot chut moi co hi vong ,vi nganh nay lay diem rat cao .Vua roi em moi thi dai hoc xong nhung bi "out" , vi vay gia dinh khuyen em nen hoc nganh khac ,nhung em thi khong thich .Vay em phai lam the nao ? Hoc cac lop tin hoc o ngoai ( MCSE , ky thuat vien Quoc Te, ............) thi co de kiem viec lam hay khong ? . Em nghe noi phai co bang dai hoc va that xuat sac thi moi co hy vong , dieu do co dung khong ?
Hay giup em

MatKieng
07-10-2003, 13:45
Bạn thử học lớp Cử nhân CNTT đào tạo từ xa qua mạng của DHQG xem sao.

lemi
19-10-2003, 18:29
Em tui cũng như bạn đó ! Học gì cũng thế thui , miễn là mỉnh cố gắng hết sức !
Bạn nên chọn một khóa dàn hạn để lấy bằng luôn , chứ ko phải là mấy cái chứng chỉ vớ vẩn ! Như Aptech chẳng hạn !

Maxx
05-11-2003, 10:26
hic tui đang học ở Aptech nè bạn , không biết bạn nói sao mà nói nó vớ vẩn nhỉ ?

lemi
05-11-2003, 20:02
Trời đất ơi ! Bạn hiểu lầm ý tui rùi ! Tui nói là học một khóa dài hạn là Aptech , tức là kô phải mấy thứ vớ vẩn !
Bạn làm gì mà nóng thế , chẳng qua là tui gưi vội mà wên mất kiểm tra thui mà !
Tui chẳng muốn đả kích một trung tâm nào vớ vẩn nào cả ! Nhất là Aptech , một trung tâm có nhiều tín đồ , như bạn chẳng hạn !
Bớt nóng đi nhá !

hiệp sĩ CNTT
08-11-2003, 20:34
theo tôi (1 sv info) : vứt quách cái gọi là bằng kĩ sư tin học đi
nếu đủ ý trí , bạn mua 1 đống sách về học , lên mạng học và......sẽ thành công !
giá như bây giờ tui được như vậy : không phải học trong trường ĐH thì rảnh rang mà thu thập kiến thức (thực tế hơn nhiều cái danh hiệu kĩ sư tin học)

TMN
15-11-2003, 10:08
Hiệp sỉ công nghệ thông tin ơi , ban nói vậy là không thực tế rồi , thời buổi này ,có bằng ĐH còn chết lên chết xuống .Đồng ý là tự học là một việc tốt nhưng cũng phải có người hướng dẫn phần nền ,thì từ đó mới tự học ,tìm tòi ,phát triển thêm chứ . Để coi mai mốt bạn làm được mà chưa chi đa "tinh vi".

Những điều bạn biết chỉ là một giọt nước
Còn những điều chưa biết là cả một đại dương

lemi
15-11-2003, 13:35
Chí lí ! Tui đồng ý với bạn TMN đó ! Bạn phải biết kết hợp cả hai : người dạy và sách / Net dạy ! Vì mai này bạn làm việc với người chớ đâu có làm việc với máy ! Chính lúc học với người sẽ cho bạn kinh nghiệm nghề nghiệp và cả kinh nghiệm giao tiếp nữa !
Ý của tui là vậy đó !

TMN
17-11-2003, 20:12
CNTT Việt Nam chưa phát triển lắm đâu , muốn theo nghề ,muốn có lương gọi là đủ nuôi gia đình cũng không dễ đâu , điều đó phụ thuộc vào bản thân rất nhiều .Các bạn trẻ cũng nên coi lại cái nhìn của mình về ngành CNTT để lựa chọn một nghề nghiệp vững chắc cho bản thân .
Hiệp sĩ CNTT ơi bạn có thể trả lời giúp mình không ? Tại sao hơn 90% người dùng INTERNET ở Việt Nam lên mạng chủ yếu là để "chat" ? Khỏang 90% sinh viên CNTT ra trường đều thất nghiệp hoặc làm lhông đúng công việc của mình "

Mong các bạn sáng suốt khi chọn ngành nghề cho mình

thuthaor
24-11-2003, 11:38
neu co bang cap thi tot, vi no se "de dang hon" cho ban khi tim viec, va viec "thang quan tien chuc" sau nay. :)

Tuy nhien, neu ma chi co bang dai hoc va thuoc loai xuat sac moi tim duoc viec lam thi nhung nguoi khac chet doi het ha... :)

khi ban di lam(dac biet nganh CNTT) nguoi ta khong nhin cai bang cua ban, ma nguoi ta coi ban biet lam cai gi.

co gang hoc de nam that vung 1 ngon ngu lap trinh. Chiu kho doc sach, di hoc de co nguoi huong dan, giai dap thac mac cua minh (chu khong phai di hoc de nghe nguoi ta noi). Hoc o cac trung tam lap trinh quoc te hoc phi rat mac, chuong trinh hoc rat nhanh, nhung neu ban theo kip thi cung good.

ben canh do, xin (hoac nan ni) de duoc lam no salary tai mot cong ty nao do, dung voi chuyen mon minh thich. Thuc te van tot hon ly thuyet.

conmotvitinh
29-11-2003, 10:05
Theo tui thi
Hoc DH chi la can ban thoi vi may ai len DH ma hoc dang hoang dau neu muon cung bi may cai mon Triet, Ktctri, LS Dang no deo nhu la deo sam ay hoc ko vo
Tot nhat la tu di thu thap kien huc tu ben ngoai la OK thoi
Con ve bang cap thi sau nay se ko can dau chu yeu la minh co nang luc thi cac cong ty nuoc ngoai se tuyen U thoi

force
29-11-2003, 15:10
đồng ý với thuthaor: có bằng ĐH thì dễ xin việc hơn, nhưng mà khó lấy lắm

duytoan
30-11-2003, 00:06
Theo tui thi
Hoc DH chi la can ban thoi vi may ai len DH ma hoc dang hoang dau neu muon cung bi may cai mon Triet, Ktctri, LS Dang no deo nhu la deo sam ay hoc ko vo
Tot nhat la tu di thu thap kien huc tu ben ngoai la OK thoi
Con ve bang cap thi sau nay se ko can dau chu yeu la minh co nang luc thi cac cong ty nuoc ngoai se tuyen U thoi

conmotvitinh đã làm cho bao nhiêu cty mà bạn gọi là nước ngoài rồi... học Triết học, KTế ctrị, Lsử Đảng...ko phải là copy thu nhỏ rồi vào phòng thi...mà là cách để nhìn nhận một vấn đề, cách suy luận, so sánh và đánh giá một sự kiện, v.v., À mà bạn chắc ko quan tâm đâu nhỉ... Nếu chỉ biết lúi cúi..gõ gõ một vài chương trình hay dự án gì đó; cắt dây..bấm cáp...gắn thiết bị..cầm mõ hàn để..hàn dây nối... thì cuộc đời còn gì vui nữa bạn.

reddragon
01-12-2003, 11:15
conmotvitinh đã làm cho bao nhiêu cty mà bạn gọi là nước ngoài rồi... học Triết học, KTế ctrị, Lsử Đảng...ko phải là copy thu nhỏ rồi vào phòng thi...mà là cách để nhìn nhận một vấn đề, cách suy luận, so sánh và đánh giá một sự kiện, v.v., À mà bạn chắc ko quan tâm đâu nhỉ... Nếu chỉ biết lúi cúi..gõ gõ một vài chương trình hay dự án gì đó; cắt dây..bấm cáp...gắn thiết bị..cầm mõ hàn để..hàn dây nối... thì cuộc đời còn gì vui nữa bạn.

Nguyễn Duy Toàn

Tui khong biet co phai ban da lam qua cty nuoc ngoai khong nhung nhu tui chi hoc qua trung cap tin chi de lay cai bang ky thuat vien thoi nhung qua trinh tui tu hoc tu luc ra truong den gi du de dua ra ket luan:
1/Nen giao duc o VN ma cu the la nganh CNTT con rat lac hau,cho nen khi hoc xong DH ra truong thi ban cung da tut hau so voi nhung nguoi dang tu hoc ben ngoai.
2/Da chon nganh CNTT thi nhung mon nhu ban noi la giup nhin nhan van de ...v..v.. that ra khong co gia tri huu dung trong thuc te nhu ban nghi.
Nen toi chi co 1 suy nghi qua qua trinh 4 nam tu hoc cua minh la:neu ban muon thuc su gioi du de di lam nuoi gia dinh thi ban nen hoc 1 vai khoa ma ban lemi bao la vo van de co 1 so kien thuc co ban(vi tiet kiem thoi gian), sau do thi kiem 1 viec co dinh dang den nganh minh hoc de tu minh tao kinh nghiem va tu hoc them qua sach vo ban be,Net...Khi da co 1 so von kha kha thi nhung cty tuyen dung chac chan se nhan ban vi kha nang cua ban.

duytoan
01-12-2003, 17:34
Tui khong biet co phai ban da lam qua cty nuoc ngoai khong nhung nhu tui chi hoc qua trung cap tin chi de lay cai bang ky thuat vien thoi nhung qua trinh tui tu hoc tu luc ra truong den gi du de dua ra ket luan:
1/Nen giao duc o VN ma cu the la nganh CNTT con rat lac hau,cho nen khi hoc xong DH ra truong thi ban cung da tut hau so voi nhung nguoi dang tu hoc ben ngoai.
2/Da chon nganh CNTT thi nhung mon nhu ban noi la giup nhin nhan van de ...v..v.. that ra khong co gia tri huu dung trong thuc te nhu ban nghi.
Nen toi chi co 1 suy nghi qua qua trinh 4 nam tu hoc cua minh la:neu ban muon thuc su gioi du de di lam nuoi gia dinh thi ban nen hoc 1 vai khoa ma ban lemi bao la vo van de co 1 so kien thuc co ban(vi tiet kiem thoi gian), sau do thi kiem 1 viec co dinh dang den nganh minh hoc de tu minh tao kinh nghiem va tu hoc them qua sach vo ban be,Net...Khi da co 1 so von kha kha thi nhung cty tuyen dung chac chan se nhan ban vi kha nang cua ban.

reddragon nóng tính quá rồi... vì DT đã có bảo cái gì là vớ vẩn đâu... DT còn quá "yếu" để mà "ra gió" bàn về một nền giáo dục. Tuy nhiên, nếu bạn muốn "tranh luận", thì vui lòng mail cho tôi... jeffery_nd@yahoo.com, để ko ảnh hưởng đến nội dung của chủ đề này. À, mà sao bạn lại quan trọng chuyện kiếm tiền đến như vậy, khó lắm sao?