PDA

View Full Version : Thắc mắc về font trong PowerPont?

quocchua
21-02-2009, 01:44
Mình có download một mẫu template ở trên mạng. Trong khi mình soạn slide mình chọn font là Timenewromance, nhưng lúc soạn thảo hay có tình trạng là có font simsun xuất hiện (một slide có 2 font). Bạn nào biết cách xử lý tình trạng này không? Khi trình chiếu thì những chữ là font simsun thường bị mờ đi hoặc sai kích cỡ.
Thanks!

ongke0711
21-02-2009, 11:06
- Thông thường mỗi template sẽ có font di kèm với đesign đó do vậy nếu bạn muốn đổi font như ý thì phải vào Master Slide mới đổi hoàn toàn và tự động được. View/Master Slide. Master slide cho phép bạn đổi hình nền, font theo ý muốn cho các slide Title, section, normal... sau khi đa điều chỉnh trong Master slide bạn Close và sẽ thấy các slide sẽ biến đổi theo như định dạng chung trong MSlide.
- Nếu font simsum không hiển thi đúng là do may tính bạn chưa có font này. Nếu bạn gõ tiếng Việt thì do font này không phải Unicode nên khi bỏ dấu sẽ hiển thi sai font.

quocchua
22-02-2009, 19:57
Thanks bạn! Mình chưa rõ điểm này, vậy khi mình điều chỉnh trong masterslide thì sẽ không có hiện tượng 1 slide 2 font nữa chứ? Có đôi khi là một chữ có 2 font, những chỗ bỏ dấu là chuyển qua simsun. (Mình muốn gõ times new romance cho tất cả các nội dung.)

efone
25-12-2009, 22:28
Tôi cũng đang đau đầu vì lỗi này đấy, tôi đã thao tác đầy đủ như bạn quocchua và thậm chí tôi đã chuyển tất cả các sile về lại font arial rồi nhưng lúc mở lại có font này, thế mới bực chứ mà chưa biết xử trí ra sao, mà cứ đẻ thì nhìn rất khó chịu vì chữ tiếng Việt không được chuẩn, các bác nào có các loại bỏ Font này đi không?